Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB check sum error ช่วยผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB check sum error ช่วยผมที

ผมใช้ MB P5WD2-premium กับ P530 คับ ใช้มาได้ประมาณ 7 เดือนแล้ว ซึ่งก่อนหน้านั้น 3 เดือน PSU ของ Enermax มันจ่ายไฟไม่พอดีกับบอร์ด ASUS หลายๆตัว ซึ่งของผมก้อเป็นด้วย เลยเอาไปให้เค้าแก้ไขมา ซึ่งเอากลับมาก้อใช้งานได้ดี จนมาเมื่อ อาทิตย์ที่แล้ว จู่ๆ มันก้อ บูตแค่โลโก้ แล้วก้อ restart เอง พอขึ้นมาอีกทีก้อ Check sum error เลย ผมก้อเข้าใจว่าบอร์ดมันรวนเลยเอาไปเปลี่ยน พอได้ของใหม่มาก้อแบบเดิมคับ check sum error แน่นอน บอร์ดผมไปอีกแล้ว แต่ว่าผมอยากรู้ว่าอุปกรณ์ตัวไหนมันทำให้บอร์ดผมเสียกันแน่อ่ะคับ รบกวนพี่ๆที่มีเคยเจอแบบผม รึ พี่ๆเก่งช่วยแนะนำผมที

เสียบสายผิดรึเปล่าคับ

Comment

เปลี่ยน PSU ครับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
        เสียบสายผิดรึเปล่าคับ
        อ่า..... เป็นไปได้หรอคับ ผมใช้มาหลายเดือนแล้วอ่ะคับ

Originally posted by Comlow View Post
        เปลี่ยน PSU ครับ
        อันนี้ผมก้อคิดอยู่คับ แต่ยังไม่มั่นใจว่าเป็นที่ PSU แน่รึป่าว เพราะว่ามันก้อใช้มานาน พอตัวแล้วนะคับ

ยังงัยก้อขอบคุณนะคับ เด๋วผมจะลองเช็ค ตามที่ บอก อีกทีคับ

Comment

อ่า ท่านอื่นไม่มีความเห็นแล้วหรอคับ

Comment

เปลี่ยนบอร์ดไปแล้วรอบนึง ทีนี้ถึงคงคราว psu แล้วล่ะคับ

Comment

ลองเปลี่ยนถ่านดูนะเคยเจออยู่เปลี่ยนแล้วหาย

Comment

เมนบอร์ดที่เอาไปเปลี่ยน อาจจะได้ตัวเก่ากลับมาครับ

Comment

Working...
                X