Announcement

Collapse
No announcement yet.

หม้อไฟ5(15)เปิดคอม13 เครื่อง ไหวป่าวครับ ข้างบ้านแอร์2เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หม้อไฟ5(15)เปิดคอม13 เครื่อง ไหวป่าวครับ ข้างบ้านแอร์2เครื่อง

ข้างบ้านมี ตู้แช่ ตู้เย็น แอร์2ตัว หม้อไฟเหมือนกันเลย 5(15) ไม่เคยดับด้วย

ค่าไฟเดือนที่แล้ว 335หน่วย ตอนมี4เครื่องแรก 1360บาท นครหลวง

ที่บ้านเปิดไฟ 1หลอด ทีวี19นิ้ว lcd กล่องทรูไอดี ราวเต้อ2ตัว พัดลม13นิ้ว ตู้เย็น5คิว อยู่คนเดียวครับ

เครื่องที่ 1 ryzen r5 1600 แรม8gb gtx 1060 3gb
    เครื่องที่ 2 q9550 แรม4gb. 750ti2gb.ไม่ต่อไฟ
    เครื่องที่ 3 q8400 แรม4gb rx550 4gb. ไม่ต่อไฟ
    เครื่องที่ 4 และ5 spec เดียวกัน i5 แรม4gb. onboad
    เครื่องที่ 6-13 i5 แรม4gb. กำลังจะซื้อเพิ่ม

คิดคร่าวๆมากกกกกๆๆๆ คอม 1 เครื่องกินไฟ 200w. = 200W/220V = 0.9A x 13เครื่อง = 11.7 ตีกลม 12A

Comment

เครื่อง 6-13 ทำอะไร เปิดเฉยๆ คงไหว แต่ถ้าเปิดรันด้วยน่าจะดับ

Comment

หม้อขนาดมิเตอร์ 5(15) 1 เพสขนาดการใช้ไฟฟ้า ไม่เกิน 10 แอม คิดคร่าวตามข้างบนมันเกิน ถ้าเปิดทั้ง 13 เครื่อง ....ต้องไป 15(45) 1 เฟส 11-30 แอม
        Last edited by reconnang; 12 Jan 2021, 18:54:04.

Comment

อย่าดูแค่มิเตอร์ไฟอย่างเดียว ดูสายเมนที่ต่อเข้าแผงไฟในบ้านด้วยนะครับว่าหน้าตัด sq.mm. รับโหลดกระแสไหวมั้ย

Comment

Originally posted by moosoyer46 View Post
            คิดคร่าวๆมากกกกกๆๆๆ คอม 1 เครื่องกินไฟ 200w. = 200W/220V = 0.9A x 13เครื่อง = 11.7 ตีกลม 12A
            ตอนนี้ ซื้อได้แค่4เครื่องกับของเก่า5เครื่องรวมทั้งหมดมี 9 เครื่องครับ ไม่ถึง13แล้วครับยืมเงินไม่ผ่าน ค่าไฟพึ่งจ่ายไปเมื่อกี้ตอนมี4เครื่อง 1358บาทครับ (รอใบเตือนตัดมา หมุนเงินได้12วัน เปิดบอทเกม) มีแค่เครื่อง1-3 ที่มีการ์ดจอๆ ทำงาน 50-60% cpuทำงาน60% ram 60% นอกนั้นที่เหลือ onboad cpuทำงาน60-80% ram70%

Comment

ต้องใช้คลิปแอมมาวัดโดยแจ้งทางการไฟฟ้าเขาจะมาคำนวณให้ก่อนที่จะใช้ไฟเกินแล้วถูกปรับ(ขั้วต่อต่างๆต้องตรวจสอบทุกปีขันให้แน่นพอควร)

Comment

เคยได้ยินเค้าบอกค่ามิเตอร์ 5/15 หรือ 15/45 มันไม่ได้หมายความว่าใช้เกินนั้นไม่ได้ ใช้แล้วไหม้นะ
                แต่มันหมายถึงเค้าออกแบบมาให้มันแม่นยำในช่วงนี้ ตัวอุปกรณ์ภายในมิเตอร์มันทนได้เกินนั้นมาก
                จากข้างต้นที่คำนวณคร่าว ๆ ก็ประมาณ 12A มันไหวอยู่แล้ว ปัญหาก็อาจจะเป็นเรื่องสายเมนที่อาจจะคำนวณไว้ต่ำ
                แต่บ้านหลังเก่าผมมิเตอร์ 5/15 ก็ใช้เบอร์เมนเบอร์ 4 นะ ซึ่งรับได้ 27A ไม่มีปัญหา

Comment

หลักๆสำคัญที่สายเมน ขนาดรองรับไหวไหม ส่วนหม้อไฟmeter ถ้าใช้ไฟเกินจนมันพัง แล้วไม่รีบแจ้งจะโดนปรับย้อนหลังนะครับโดยคิดจากค่าไฟสูงสุดแล้วหารเฉลี่ยตามวันย้อนหลังเลย.... เก็บตังค์ไปเปลี่ยนหม้อเป็น 15(45) เลยดีกว่า ยุคนี้ไม่เสียค่ามัดจำประกัน เสียค่าค่าmeter สองพันเองมั๊ง

ที่น่ากลัวกว่าคือสายเมนและระบบไฟในบ้าน ใช้ไฟเกิน อาจจะไฟไหม้นะครับ meterพังไฟฟ้าก็ยังใช้ได้ แต่ถ้าไฟเกินสายไฟนี่ไฟไหม้ครับ ยิ่งถ้าระบบเบรคเกอร์ไม่ดี ใช้ระบบฟิวส์สะพานไฟแบบโบราณยิ่งเสี่ยง เห็นพวกขุดเหมือง คิดว่าพอ ก็ไหม้กันมาเยอะแล้ว

อ้อตัวเลขในวงเล็บmeter คือpeak amp ไม่ใช่continuous amp นะครับ
                  Last edited by Fourpoint; 15 Jan 2021, 13:51:03.

Comment

เปิดบอท เครื่อง 6-13
                    ทำไมไม่ลง x79 xeon*2 แทนหละครับ
                    เครื่องเดียวก็อยู่แล้วนะ

Comment

ไม่ไหว เสี่ยงไฟไหม้.... เบรคเกอร์ทริป บ่อยแน่นอน

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                        เปิดบอท เครื่อง 6-13
                        ทำไมไม่ลง x79 xeon*2 แทนหละครับ
                        เครื่องเดียวก็อยู่แล้วนะ
                        จริง ขายทุกเครื่องไปลงทุน เครื่องเดียวที่มีcoreเยอะๆ ประหยัดไฟกว่าเปิดหลายเครื่อง ลองเทียบงบประมาณดู

Comment

Working...
                        X