Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะแบ่งHDD ยังไงไม่ให้ข้อมูลเก่าหาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะแบ่งHDD ยังไงไม่ให้ข้อมูลเก่าหาย

เนื่องมาจากHDD ตัวหลักเจีงครับ กำลังจะเอาตัวสำรองจากคอมอีกเครื่องมาเสียบแทน
    Hdd ตัวสำรองผมไม่ได้แบ่ง Partition ไว้ แถมลงwin xp ไว้อีก
    มีแต่โปรแกรม Partition magic v8.05
    ไม่อยากฟอร์แมทข้อมูลทิ้งทั้งหมดน่ะครับ จะทำยังไงให้แบ่งแล้วข้อมูลไม่หายมั่งครับ
    แล้วสามารถกำหนดให้ข้อมูลที่ต้องการไปอยู่ในไดร์ที่แบ่งอันไหนก็ได้ไหมครับ
    ผมลองๆให้มันแบ่งดู มันจะฟอร์แมทผมเลยไม่ตกลง กลัวข้อมูลหาย
    พอจะมีวิธีไหมครับ
    หรือถ้ามีโปรแกรมอะไรทำได้ ช่วยบอกวิธีทำให้ด้วย ขอบคุณครับ

ให้ resize parttition อย่าลบ parttition
    ส่วนที่ใช้น้อยก้ลดให้น้อย ส่วนที่ใช้เยอะก้ขยายให้เต็มที่

Comment

ใช้ partition magic จิงๆก็ทำได้นะครับ หากดดูอ่ะ split partition มันจะแยกจาก 1part เป็น 2part แล้วก็ย้ายไปตามความพอใจเรย

Comment

ใช้ rezize แล้วครับ พื้นที่ ที่เหลือก็สร้างไดร์ใหม่ จะได้ย้ายข้อมุลสำคัญมาเก็บได้
        แก้ปัญหาได้ซะที ขอบคุณมากครับ

Comment

split partition มันไม่ใช่ รวม drive เหรอครับ

ต้อง rezize ครับ แล้ว ลากมาไว้ข้างหลัง

อาจจะช้ามากน้อยตามจำนวนข้อมูลครับ

เวลา จัดการพวกนี้ ระวังอย่าไปรีหรือไฟดับนะครับ เดี๋ยวข้อมูลจะมะเหลือเอาครับ

Comment

ครือ..ไฟก็ไม่ได้ดับ มันทำงานค้างอยู่ที่ 50%นานมาก แล้วPM8 ก็ Not Respont ซะอย่างงั้น
            ลองจับที่ตัว Hdd ปรากฎว่าร้อนมาก

สงสัยมันคงรักกันมากเลยตายตามกันไป T T

จบข่าวสั้นวันนี้ ราตรีสวัสดิ์ (นี่ต้องเป็นความฝัน เรากำลังนอนอยู่)

Comment

Originally posted by AlpO View Post
              ครือ..ไฟก็ไม่ได้ดับ มันทำงานค้างอยู่ที่ 50%นานมาก แล้วPM8 ก็ Not Respont ซะอย่างงั้น
              ลองจับที่ตัว Hdd ปรากฎว่าร้อนมาก

สงสัยมันคงรักกันมากเลยตายตามกันไป T T

จบข่าวสั้นวันนี้ ราตรีสวัสดิ์ (นี่ต้องเป็นความฝัน เรากำลังนอนอยู่)

หลอกตัวเองนี่หว่า น่าสงสารจัง ฮิๆๆ

Comment

split partition มันไม่ใช่ รวม drive เหรอครับ
                ไม่ใช่ครับ ถ้ารวมมัน merge

Comment

Working...
                X