Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ultra DMA Mode-5 S.M.A.R.T มันคืออะไรหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ultra DMA Mode-5 S.M.A.R.T มันคืออะไรหรอคับ

Ultra DMA Mode-5 S.M.A.R.T มันคืออะไรหรอคับ ผมลง hdd 2ตัวจำเป็นต้องเปิดหรือเปล่าคับ
    แล้ว เปิดกลับปิดอันไหนดีกว่ากันคับ บอกผมทีผมมันโง่

ที่มันอยู่ใน biosอ่ะคับ

Comment

Ultra DMA Mode-5 เป็นตัวเลือกความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลของ HDD แบบ PATA เดิม
      ครับ ส่วน S.M.A.R.T นั้นเป็นตัวคอยมอนิเตอร์ว่า HDD ของเรามีปัญหาในการใช้งานหรือเปล่า
      ในขณะที่บู๊ทเครื่อง ในอดีตตัวนี้มีประโยชน์มากเพราะการติดตั้ง HDD สมัยก่อนต้องใส่ข้อมูลเอา
      เอง ไม่เหมือนสมัยนี้ที่ BIOS ฉลาด สามารถ Detect เจอเองได้ เขามีฟังก์ชั่นนี้ไว้เพื่อป้องกัน
      คนที่ใส่ข้อมูลพวก Cylinder Head ของ HDD รุ่นเก่าๆ ผิดครับ ปัจจุบันไม่จำเป็นต้องใช้ และไม่
      ควรเปิดใช้ เนื่องจากฟังก์ชั่นนี้ไม่ค่อยมีผู้ผลิต HDD สนับสนุนแล้ว เนื่องจากย้ายไปเป็น SATA กัน
      หมดแล้ว

Comment

Self Monitoring And Repair Tools
        แปลตรงๆ ก็รู้เรื่องครับ

Comment

Working...
        X