Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU เสื่อมช้าๆหรือทีเดียวเจ๊ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU เสื่อมช้าๆหรือทีเดียวเจ๊ง

PSU เสื่อมช้าๆหรือทีเดียวเจ๊ง
    สมมุติ 500 วัตต์ ใช้ไปปีนึงเหลือ 450 วัตต์
    หรือว่า ใช้ๆอยู่ลาโลกเฉยเลย
    เพราะเผปิดคอมติดต่อมาครึ่งปี เริ่มหวั่นๆ

watt คงไม่ลดลงหรอกครับ

ถ้ามันจะพังก็คงพังเลย หรือถ้าแย่หน่อยมันก็จะ ระเบิด

Enermax ของผม เปิดติดต่อมา 2 ปีแล้วครับ ยังอยู่ดีมีสุข

Comment

ระเบิด -*-

Comment

เสื่อมช้าคงไม่ค่อยมีนะครับ ส่วนใหญ่จะเจ๊งทีเดียวเลย

Comment

จินตนาการล้ำลึกมาก = ='

หน่วยจ่ายพลังงานสามารถลดกำลัง W ได้ = ='

Comment

ผมเคยใช้จนมันระเบิดด้วยอะแต่เป็นตัวเก่า งัดมาดูภายใน C ระเบิด - -*

Comment

-*-
              Enermax คงไม่เป้นไรหรอกเนอะ
              -*-

Comment

-"-

Comment

ผมว่ามัน น่าจะเก็บไฟ ได้ น้อยลง เวลาในการสำรองลดลง

Comment

Originally posted by golum View Post
                    ผมว่ามัน น่าจะเก็บไฟ ได้ น้อยลง เวลาในการสำรองลดลง

PSU ครับท่าน ไม่ใช่ UPS

Comment

อีเนอแม๊ก ไม่ใช่ว่าดี เสมอไปนะครับ

Comment

อ่านไปอ่านมาผมก็ งง กับตัวเองว่าเค้าพูดถึง PSU หรือ UPS กันแน่นะ อิอิ

Comment

ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มีเสื่อมครับ ตามอายุขัย อุปกรณ์อิเลคโทรนิกนี่ 4-5 ปี นี่ก็หมดมาตรฐานทาง QC แล้วครับ เสี่ยงเกินไปที่จะนำมาใช้ แต่คอมพิวเตอร์จะไปเร็วกว่านั้น เพราะเป็นการเปลี่ยนทางเทคโนโลยีแบบก้าวหน้า ตามกฎของมัวร์ว่าแล้ว เทียบกับวิทยาการโดยทั่วไปถือว่าเป็นการก้าวกระโดดอย่างต่อเนื่องด้วยซ้ำไป

PSU ของเราๆ ท่านที่ใช้อยู่ตอนนี้ อีก 2-3 ปีข้างหน้า คงจะต้องเปลี่ยนกันอีกถ้าเปลี่ยนระบบใหม่ เพราะดูการซดพลังงานของฮาร์ดแวร์ตัวใหม่ๆ ที่กำลังออกมาสู่ตลาด เป็นพวก "บริโภคจัดนิยม" กันทั้งนั้น ถึงยังไม่พังก็ต้องเปลี่ยน ที่เราใช้กันอยู่ตอนนี้ เมื่อ 4 ปี ที่แล้ว 450-500 วัตต์(เต็ม) มาตรฐานสูง นี่ใช้กับเซอร์เวอร์หรือเวิร์กสเตชั่นเท่านั้น ต่อไปก็คงต้องเป็น 800-1000 วัตต์ละครับท่านทั้งหลาย

อ้อ.... พล่าม บลา ... บลา.... มาซะยาว ขอตอบให้ตรงคำถามหน่อยเถอะ (มีหลายท่านว่าผมตอบไม่ค่อยตรงคำถาม อิ อิ)

1. PSU (เป็นวัตถุสิ่งของ) เสื่อมสภาพไปตามกาลเวลาแน่นอนครับ จนกระทั่งพัง(ใช้ไม่ได้) ไปในที่สุด เปรียบกับคนก็คือมีอายุขัย **หมดแรงเพราะแก่ ตายเพราะชรา**

2. การพังหรือเสียหายโดยฉับพลัน เกิดขึ้นได้เช่นกัน หากใช้ไม่ถูกวิธี น้ำท่วม ฟ้าผ่า ไฟไหม้ โดนยิง โดนฟัน หรือลูกหลงจาการทะเลาะวิวาทกัน ของสามี-ภรรยา (ของปมคอมพ์พังไปแล้ว 1 ตัว อิ อิ ) เปรียบกับคนก็คือ **ตายโหง**

Comment

เป็นได้ทั้ง 2 กรณีครับ

Comment

ส่วนใหญ่มันจะเป็นแบบทีเดียวเจ๊ง ปิดเครื่อง เปิดเครื่องใหม่อีกรอบไม่ได้ หรือไม่กะระเบิด
                              ประมาณนี้อะครับ

Comment

Working...
                              X