Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาเครื่องหมายที่คำสั่งนี้ออกไป เขาว่าทำให้เครื่องเร็วขึ้นอีกเล็กน้อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาเครื่องหมายที่คำสั่งนี้ออกไป เขาว่าทำให้เครื่องเร็วขึ้นอีกเล็กน้อย

เอาเครื่องหมายที่คำสั่งนี้ออกไป เขาว่าทำให้เครื่องเร็วขึ้นอีกเล็กน้อย

ผมลองดูแล้วรู้สึกว่า จะเปิดโปรแกรมได้เร็วขึ้นนะ

ค้นหาไฟล์เร็ว ผมแปลตรงตัวเลย 555+ เอาออกแล้วเร็วขึ้นเหรอ

Comment

ผมอ่านเจอวิธีนี้ในหนังสือบางเล่มอ่ะครับ

แต่เวปนี้เขาอธิบายไว้แบบนี้ครับ
      23 วิธีเร่งสปีด Windows XP
      http://www.esg.co.th/itupd/speedxp.htm

ข้อ 4. Disable file indexing ซะ
      เจ้า indexing service นี้จะดึงข้อมูลจากเอกสารและไฟล์บน hard drive ของคุณเอามาสร้างเป็นดรรชนีสำหรับค้นหา ซึ่งการทำเช่นนี้มันอาจจะทำให้เครื่องคุณทำงานหนักขึ้น

แนวคิดของมันคือ ผู้ใช้งานสามารถค้นหาคำ, วลี, หรือคุณสมบัติภายในเอกสารใดๆ ได้ ในกรณีที่เขามีไฟล์เอกสารเป็นร้อยหรือเป็นพัน และไม่รู้ชื่อเอกสารที่เขาต้องการค้นหา แต่โปรแกรม search ที่ติดมากับ Windows XP นั้นก็สามารถทำแบบนี้ได้อยู่แล้วโดยไม่ต้องใช้ indexing service แค่มันจะใช้เวลานานกว่าเท่านั้น เนื่องจาก OS ต้องเปิดไฟล์ขึ้นมาทีละไฟล์เพื่อค้นหาสิ่งที่ user ต้องการ

คนส่วนใหญ่ไม่เคยต้องการ feature search แบบนี้หรอก คนที่ต้องการจะเป็นพวกที่อยู่ในองค์กรใหญ่ที่มีเอกสารเป็นพันๆ ซึ่งอยุ่บน server อย่างน้อย 1 ตัว แต่หากคุณเป็นพวกวางระบบธรรมดาๆ แล้ว ลูกค้าของคุณมักจะเป็นธุรกิจขนาดกลางหรือเล็กเสียมากกว่า และถ้าลูกค้าของคุณไม่ได้ต้องการ feature แบบนี้ เราแนะนำให้คุณ disable มันซะจะดีกว่า

วิธีทำ: double click My Computer -> คลิกขวาที่ drive C -> เลือก properties แล้วยกเลิก "Allow Indexing Service to index this disk for fast file searching." ซะ -> Apply change ให้กับ "C: subfolders and files," -> OK และถ้ามี error message เช่น "Access is denied" ปรากฏขึ้นมา ก็ให้เลือก Ignore All ซะ

Comment

ผมลอง ทำแล้ว ครับ แต่พอเปิด double click My Computer -> คลิกขวาที่ drive C -> เลือก properties แล้ว มันก็ยัง มีเครื่องหมาย ในช่องนั้นเหมือนเดิมงะ
        ทำไงให้มันหายไปตลอดละครับ

Comment

ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะครับ

เป็นไปได้ว่า หลังจากเอาเครื่องหมายออกแล้ว

อาจจะ ต้อง restart ตัว Windows ใหม่ สักครั้งหนึ่ง

แต่ของผมเท่าที่จำได้ หลังจากกดปุ่ม Apply แล้ว

restart เครื่อง 1 ครั้ง

ช่องหน้าคำสั่ง มันก็ว่างๆ เหมือนกับในรูปเลยครับ

อีกอย่าง ผมปิดพวก System Restore ด้วยนะ

ไม่รู้ว่าจะเกียวข้องกับหรือเปล่า

Comment

นิดหน่อยครับ แทบไม่รู้สึก แต่ก็ดีขั้นจริงๆนะครับ(นิดหน่อย)

Comment

Working...
            X