Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk SATA-II

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk SATA-II

ผมใช้เมนบอร์ด Asus M2N-E และ HDD Seagate SATA II 160 GB. มีข้อสงสัยจะถาม ดังนี้ ครับ

1. ทำไมผมลงวินโดวส์เสร็จแล้ว และลงไดรฟ์เวอร์เมนบอร์ด ทำไมตรง Taskbar ด้านล่างขวา จะมีไอคอนคล้าย ๆ ผมเสียบอุปกรณ์ USB (รูปตัวอย่างด้านล่าง) แล้วเข้าไปดู จะเห็นชื่อไดรฟ์ในฮาร์ดดิสก์ของผม ทั้ง ๆ ที่ผมไม่ได้เสียบ Flashdrive หรืออุปกรณ์ USB อะไรเลย ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับ มันคือการเสียบ HDD แบบ SATA II เลยขึ้นแบบนี้หรือป่าวคับ
    2. เวลาผม FORMAT (D: , E: ,...) ไดรฟ์ที่ผมแบ่งไว้แล้ว แค่ 40 GB ทำไมฟอร์แมตช้าครับ (เห็นเพื่อนผมบอกว่า ฟอร์แมต HDD แบบ SATA มันจะเร็วครับ) ของผมตั้งประมาณ 10 นาที
    3. อยากทราบว่า RAID คืออะไรครับ ถ้าผมต่อ HDD 160 GB 1 ตัว ต้องทำ RAID หรือป่าวครับ

รบกวนพี่ ๆ OCZ ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยครับ

ขอตอบแบบไม่มีความรู้นะคับ

1. ของผมก็เป็นคับ ผมใช้ DFI-Lanparty ultra-d เห็นว่าถ้าใช้ chip nf4 จะเป็นเหมือนกัน คือมันจะเห็นเป็นเหมือน flashdrive คับ
    2. ลอง chk h/d ดูหรือยังคับว่ามีส่วนไหนเสียหรือเปล่า ที่มันช้าอาจมาจากซ่อมแรมส่วนที่สึกหรอหรือเปล่า แล้วคุณ set ให้มันวิ่งแบบ 3.0 G หรือยัง
    3. อันนี้ลองหาใน google ดูนะมันมี raid หลายแบบ ถ้าต่อ h/d 160 GB 1 ตัว ทำ raid ไม่ได้ต้อง 2 ตัวขึ้นไปคับ

Comment

Originally posted by Moses View Post
      ขอตอบแบบไม่มีความรู้นะคับ

2. ลอง chk h/d ดูหรือยังคับว่ามีส่วนไหนเสียหรือเปล่า ที่มันช้าอาจมาจากซ่อมแรมส่วนที่สึกหรอหรือเปล่า แล้วคุณ set ให้มันวิ่งแบบ 3.0 G หรือยัง
      ต้องไปตั้งที่ไหนครับ แล้วดูยังไงว่า HDD ของเราวิ่งแบบ 300 MB

Comment

แล้วถ้าผมไม่ลง driver SATA ในวินโดวส์ จะมีปัญหาอะไรหรือป่าวคับ

Comment

ส่วนมากวินรุ่นใหม่มันจะมีไดร์เวอร์sata มาในตัวเลยครับ
          แล้วที่เห็นเป็นรีมูฟ มันอาจเพราะคุณสมบัติ ฮ็อตปลั๊ก ละมั่งครับ
          ไม่แน่ใจ

Comment

hdd sata II สามารถ hotswap ได้ครับ ก็คือในขณะที่เปิดเครื่องอยู่สามารถถอด hdd ออกได้เหมือนกับถอดอุปกรณ์
            ที่เชื่อมต่อด้วย usb port ก็เลยมี icon อย่างที่เห็นโผล่มา

Comment

ก่อนที่ผมยังไม่ได้ลงไดรเวอร์เมนบอร์ดมันยังไม่ขึ้นมาครับ แต่พอลงเสร็จแล้วมันก้อขึ้นครับ ไม่ทราบว่าผมควรลง / ไม่ลงไดรฟเวอร์ดีครับ

Comment

ลงไปละดีแล้วครับให้ MB มันรู้จัก HDD ของเรายังละครับอีกอย่างมันจะได้ไม่ต้อง new hardware

Comment

ง่ายมากครับสำหรับชิปเซ็ตของ nvidia เวลาลงไดรเวอร์ชิปเซ็ตท่านไม่ต้องลง nvidia IDE ไดร์เวอร์ นะครับ ปล่อยให้มันใช้ไดร์เวอร์ของวินโดว์ แค่นี่ก็มองเป็น HDD ธรรมดาไม่ใช่มองเป็น FlashDrive แล้วครับ

Comment

ไม่ต้องกังวนไป มันมีดีอยู่แล้ว

Comment

Working...
                    X