Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา SATA II

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา SATA II

ผมแบ่งฮาร์ดดิสก์ SATA2 ไดรฟ์ละ 40 GB เวลาฟอร์แมตใน WinXP SP2 ทำไมใช้เวลานานจังครับ ตั้ง 10 กว่านาที (ฟอร์แมตแบบธรรมดาไม่ได้แบบ Quick) เห็นเพื่อนผมใช้ SATA2 เหมือนกัน เห็นบอกว่าฟอร์แมตแป๋ปเดียวก้อเสร็จ ไม่ทราบว่า HDD ของผมมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ

มันต้อง format แบบ quick ครับถ้าแบบธรรมดามันนานอยู่แล้วครับ นานมากเลยแหละครับ

Comment

Format 40 GB ฟอร์แมตแบบธรรมดา ใช้เวลาประมาณกี่นาทีครับ ของผม 10 กว่านาที ผิดปกติหรือป่าวครับ เห็นเพือนผมบอกว่า HDD อาจมีปัญหา ถ้าเราจะเช็ค Badsector จะใช้โปรแกรมไรเช็คได้บ้างครับ

Comment

Originally posted by ziotics View Post
        Format 40 GB ฟอร์แมตแบบธรรมดา ใช้เวลาประมาณกี่นาทีครับ ของผม 10 กว่านาที ผิดปกติหรือป่าวครับ เห็นเพือนผมบอกว่า HDD อาจมีปัญหา ถ้าเราจะเช็ค Badsector จะใช้โปรแกรมไรเช็คได้บ้างครับ
        ไม่น่าจะถึง 10 นาทีนะครับ

Comment

เกิดจากสาเหตุไรได้บ้างครับ

Comment

.

ไม่น่า ถึง นะ

Comment

มีข้อมูลแค่ 40GB SATA-II อย่างเดียว ตอบไม่ได้ครับ ต้องบอกสเปคเครื่องของเพื่อนของคุณ และเครื่องของคุณมาให้ละเอียดก่อน ถึงจะสามารถตอบได้ แต่โดยทั่วไปหากใช้การ Format ใน Windows ควรจะใช้การ Format แบบ Quick Format จะดีกว่าครับ หากฟอร์แมตปกติเสี่ยงมาก
              หากเกิดไฟกระชากหรือไฟดับระหว่างปฏิบัติการละก้อ งานนี้อนาถเลยครับ

Comment

ต้องดูปัจจัยอื่นๆด้วยครับไม่ใช่ดูแต่ HDD

Comment

ผม format 500GB 10กว่านาทีเองนะ (RAID0) อะ 40GBเอาไม่น่าจะนึงนะครับ SATA2 ด้วย

Comment

นานอยู่แล้วครับ แบบทำมะดา

Comment

Working...
                    X