Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีก็เล่น Facebook ไม่ลื่น ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีก็เล่น Facebook ไม่ลื่น ขอคำแนะนำหน่อยครับ

สเปคน่ะครับ
    AMD AthlonII X2 245
    M/B M2N68-AM-Plus
    RAM DDR2 800 4G(2Gx2)
    VGA XFX 4670
    จอ ACER P195HQL LED18.5"
    อาการคือเวลาจะเลื่อนหน้าขึ้น-ลงมันจะค้างก่อนแปปนึงแล้วถึงจะตอบสนองน่ะครับ
    ประมาณ 1 เดือนก่อนหน้านี้ไม่เป็น เล่นลื่นมาตลอด
    เวปอื่นๆก็ไม่เป็นน่ะครับ
    ลองดู %cpu ที่ Task Manager มันแสดงว่า IE ที่เปิด Face นั้นรันประมาณ 50%
    ไม่ทราบว่าปกติหรือไม่ครับ
    สแกนไวรัสแล้วก็ไม่มีอะไร
    พื้นที่ใน HDD ที่ใช้รัน OS ก็เหลือที่ว่างมากมาย (ว่างเกิน 50%)
    พยายาม Uninstall โปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ออกไป ก็ไม่ดีขึ้นน่ะครับ
    หงุดหงิดมากมาย เล่นแล้วรมณ์เสียน่ะครับ
    รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อย
    หนทางสุดท้ายว่าจะลง XP ใหม่ หรือว่าใครมี 7 เนียนๆก็ชี้เป้าให้หน่อยน่ะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ใช้ chrome ใช่มะ เหมือนกันนะ หน้าแรกเลื่อนกระตุกนะ เปลี่ยน เป็นfirefox etc ไม่กระตุกเลย

Comment

ผมใช้ Internet Explorer8 ครับ
      ใช้มาเกือบครึ่งปีแล้วครับ

Comment

ลอง FireFox ครับ

Comment

คือไม่อยากใช้ตัวอื่นน่ะครับ เนื่องจากคอมที่ออฟฟิส Core I3 ก็มีปัญหานี้เช่นกัน
          แต่อันนี้ชัดเจนที่ว่าเครื่องอื่นไม่กระตุก แต่มีเครื่องนึงกระตุกครับ
          ทั้งที่สเปคเหมือนกันทุกอย่าง เลยอยากหาทางแก้น่ะครับ

Comment

ลองลบไฟล์พวก temp ออกดูบ้างครั้บ

Comment

ผมว่า ผมน่าจะลองดูแล้วน่ะครับ ใช้ Disk Cleanup ใช่ไหมครับ
              Deflag ก็ทำแล้ว
              แต่เดี๋ยวจะทำอีกทีน่ะครับ

Comment

น่าจะมีปัญหาที่แฟลช

Comment

ผมไปอัพเดท Adobe Flash Player มาแล้วก็ไม่หายอ่ะครับ
                  ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวนี้เหมือนกัน แต่ก็ไม่รู้จะแก้ยังไง
                  พอเปิด Facebook มา รอจนมันโหลดครบทั้งหน้า ลองเลื่อนขึ้นลงก็ค้างๆอยู่ดี
                  Hardware ไม่น่าเป็นปัญหาใช่ไหมครับ

Comment

ลบไฟล์ขยะ ทำ Disk cleanup บ้างครับ

Comment

Originally posted by ไซย่า View Post
                      ลบไฟล์ขยะ ทำ Disk cleanup บ้างครับ
                      ทำไปหมดแล้วจ้า

Comment

Originally posted by kang2005 View Post
                        ลอง FireFox ครับ

Comment

เปลี่ยน browser ลองดูครับ

Comment

Originally posted by liver View Post
                            ขอบคุณในคำแนะนำครับ
                            ผมพยายามหาสาเหตุน่ะครับว่าทำไมมันถึงกระตุก
                            ไม่ได้ไม่ชอบ Firefox น่ะครับ แต่อยากแก้ปัญหาให้ตรงจุดน่ะครับ
                            ถ้าได้คำตอบว่า IE8 เล่น Facebook ไม่ได้ ถึงจะเปลี่ยนไปใช้ Firefox น่ะครับ

Comment

หรือว่า Hardware ผมห่วยเกินจะเล่น Facebook ซะแล้วเนี้ย
                              ถ้ามันห่วยไปจะได้อัพเกรด
                              ใครเซียนๆช่วยหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X