Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 4GB จำเป็นแค่ไหน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 4GB จำเป็นแค่ไหน ?

คือว่าสังเลครับเห็นว่า DDR2 มันถูกซะเหลือเกิน วันนี้ไปเจอ Kingston FP-Y5 1/667 ขายอยู่ 730 เองครับ ที่ร้าน Elite (เค้าบอกว่าถ้าซื้อ 4 แถวลดให้เหลือ 710.- ต่อแถว) เลยคิดว่าจะเอามายัดเพิ่มอีกสัก 2 แถวเป็น 4GB เลย แต่ทว่า มันจำเป็นแล้วหรือกับซอฟแวร์และเกมส์ในปัจจุบัน ใจหนึ่งอยากเพิ่มเพราะกลัวแรมจะขึ้นราคา อีกใจก็คิดว่ามันเกินความจำเป็นน่ะครับ เลยมาโพสขอความคิดเห็นครับ
    Last edited by เครซี่คุง; 18 Dec 2007, 02:56:44.

ถ้าใช้กับ OS 32bit มันจะมองเห็นไม่ครบน่ะครับ ต้องเป็นOS 64bit ถึงจะรองรับแรมระดับ4GBได้

แต่ถามว่าจำเป็นมั้ย ทุกวันนี้ผมว่าแรม4GBนี่ไม่เกินความจำเป็นเลยครับสำหรับเกมและโปรแกรมปัจจุบันที่มีเท่าไหร่
    ก็ให้มันไม่พอครับ Crysis Allhigh 2GBยังหวีดครับ แรมไม่พอจริงๆ

Comment

ยังไม่จำเป็นครับ ถ้าไม่ได้ทำงานVDOหนักหน่วงจริงๆ หรือRenderงาน3Dหนักๆ อีกทั้งต้องใช้ร่วมกับระบบปฏิบัติการ64บิต ถึงจะเห็นและใช้งานได้ครบ4GBครับ

Comment

2 GB ใช้ให้หมดก่อนคร้าบบบ
        เอาตังไปซื้อ HDD มาทำ RAID 0 ดีกว่า

Comment

ถ้ามีเงินเหลือๆ ซื้อทิ้งไว้ก็ได้นิ จะใช้เองหรือจะเอาไปแจกสาวก็ว่ากันไป หุหุ

Comment

เพิ่งอัพเป็น4g ความต่างยังไม่เห็น แต่ราคาถูกสะเหลือเกินมันก็คุ้มครับสำหรับการเพิ่ม ผมซื้อkingbox 670บาท

Comment

ของผมDDR1ใส่1G ลองเพิ่มเป็น 2G เร็วขึ้นหน่อยแต่ยังไม่เห็นข้อแตกต่างมากนัก
              อาจจะเกี่ยวกับงานที่ใช้อะ เปิดโปรแกรม เล่นเกมส์ทั่วไป
              แต่ถ้าอัพได้ก็ดีครับ แรมมันถูกมากมายเลยตอนนี้...

Comment

ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ แต่อย่างว่าแหล่ะ เดี๋ยวนี้ RAM ถูกมาก ๆ เลยครับ ต้นปี DDR2-533 แผงละ 1 GB ราคายัง 2 พันต้น ๆ อยู่เลย ตอนนี้ซิ DR2-667 ราคาอยู่ที่ประมาณ 700 บาท ราคาลดลง 3 เท่า อิอิ

Comment

ถูกซะขนาดนี้ซื้อมาอัพไว้ก็ดีนะ
                  แต่ก็มีวิธีทำให้วินโดวส์มองเห็นแรม 4GB ได้นิครับ

Comment

Originally posted by TerrorORC View Post
                    ถูกซะขนาดนี้ซื้อมาอัพไว้ก็ดีนะ
                    แต่ก็มีวิธีทำให้วินโดวส์มองเห็นแรม 4GB ได้นิครับ
                    มีแล้วทำอย่างไรครับ ผมทำหมดแล้วก็มองไม่เห็น ทำทั้ง /PAE ก็แล้ว

Comment

ลง 64bit ก็ยังคงทำงาน 32bit ( x86 ) ได้บางโปรแกรมนะครับ ไม่งั้นถ้าท่านเล่นเกมส์ ลงเป็นสองระบบไว้เลยก็ได้
                      (ลงสองวินโด้ในเครื่องเดียว แนะนำว่า Vista 64 เล่นเกมส์ Linux 32 ทำงาน เพราะลินุกไม่มีไวรัสครับ)

Comment

ทำงานตัดต่อหนัง ที่ทำงานผมหลายเครื่องยังใช้แรม 512 อยู่เลยครับ

Comment

ผมซื้อนะครับ
                          มีมากๆไว้ก่อน

Comment

จำเป็น แค่ 2G เหลือเฟือ

Comment

อัพไว้ก่อนก็ไม่เสียหาย แต่ เอาจริงๆ 2 gb ก็เหลือ ๆ
                              ผม เคยใช้ 3 gb ใช้เล่น เนต พิมงาน เล่น nfs pro street crysis all medium lost planet bioshock เกมทั่วๆไป

2gb กะ 3gb ไม่ต่าง แต่ 1 gb กับ 2 gb เวลา เข้าออกเกม โหลดเกม ต่างกัน พอสมควร

ตอนนี้เลยใช้ แค่ 2 gb อีกหน่อยคงได้ อัพเป็น ddr3
                              เลยคิดว่า มีเยอะ แต่ไม่ใช้ ก็ เหมือนกับ เผื่อไว้เปล่าๆ กลัวแรมตกงาน เลย ขายไปแล้ว 1gb

ปัจจุบันใช้ ที่ 2 gb ส่วนตัว มองว่า 2 gb ก็เหลือๆ 3 gb แทบไม่ต่าง
                              เว้นคอม คุณจะใช้ เป็น Work station เขียนแบบ render งานโหดๆ อันนั้น ถึงจะ ต่าง

Comment

Working...
                              X