Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการ์ดจอของ notebook หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการ์ดจอของ notebook หน่อยครับ

ขอถามเรื่องการ์ดจอของ notebook หน่อยครับ (รบกวนตอบกลับเป็นข้อๆ)

1. ณ ปัจจุบันนี้ การ์ดจอของ notebook (ถ้าไม่ใช่ที่ขึ้นต้นด้วย rtx) เอาที่ขึ้นต้นด้วย gtx พอ ตัวไหนน่าเล่นสุด (เอาเฉพาะที่วางขายในไทย)
    2. การ์ดจอของ notebook ที่ขึ้นต้นด้วย rtx กับการเล่นเกมส์ที่มีอยู่ ณ ปัจจุบันนี้ถือว่าจำเป็นหรือยัง ถ้าจำเป็นจำเป็นมากน้อยแค่ไหน
    3. หลักๆ แล้วส่วนตัวผมเองจะเอามาเล่นเกมส์เช่น assassins creed origin & odyssey ไรงี้ เน้นปรับสุดภาพสวยไหลลื่น ถ้าไม่เอา rtx ควรจะเอา gtx ตัวไหนดีสุด
    4. จากที่ผมดูมาการ์ดจอที่เป็น gtx 1060 , 1650ti กับ 1660ti น่าจะหาได้ง่ายและเกลื่อนที่สุด ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์เช่น assassins creed origin & odyssey แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ
    5. การ์ดจอ notebook ที่มีคำว่า max-q กับไม่มีคำว่า max-q แบบไหนที่ควรเอาเหมาะกับการเอามาเล่นเกมส์

ขอบคุณครับ

ในตัวเลือก ก็เอา 1660Ti ไปแหละครับ แรงสุดในนั้นแล้ว

ส่วน max-q อย่าใช้เด็ดขาดถ้าเน้นความแรง
    พวกต่อท้ายด้วย max-q นี้มันเน้นโชว์กินไฟน้อยประหยัดพลังงานแบบแกมโกง คือคือไปบังคับลด Clock ของตัว GPU ให้ต่ำลงอย่างมาก ส่งผลให้ GPU วิ่งไม่เต็มที่ ความแรงหายไปเกือบครึ่ง
    ไม่รู้ว่าเขาจะทำรุ่นพวกนี้ออกมาทำไม ทำให้สับสนเสียปล่าว จ่ายเงินซื้อด้วยราคารุ่นแพงกลับได้ความแรงมากกว่ารุ่นต่ำกว่าแค่นิดเดียว

Comment

odyssey ขนาด 1080ti ของ pc ยังหืดขึ้นคอ 60-80fps เลย

Comment

เท่าที่จำได้ 1650 ปรับสุดได้ประมาณ 35-55 fps ตอนฉากแรกที่ตกไปในหลุมก็กระตุกแล้ว จะเอาลื่นต้องปรับกลาง

Comment

*แก้ไข

คอมเมนท์นี้ผิดพลาดครับ ขออภัย
          Last edited by ph.dmonkey; 16 Jul 2020, 14:49:39. Reason: พิมพ์ผิด

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
            odyssey ขนาด 1080ti ของ pc ยังหืดขึ้นคอ 60-80fps เลย
            ต้องทำความใจก่อนด้วยว่า เกมขายจาก Ubisoft นี่ Optimization ห่วยแทบจะทุกเกมเลยครับ ผมที่ซื้อเกมมาแล้วต้องมาเจอปัญหาหน่วงทั้งๆที่มันไม่ควรจะเป็นแบบนั้นนี่ หงุดหงิดมากครับ

Comment

Originally posted by takumi619 View Post
              ขอถามเรื่องการ์ดจอของ notebook หน่อยครับ (รบกวนตอบกลับเป็นข้อๆ)

1. ณ ปัจจุบันนี้ การ์ดจอของ notebook (ถ้าไม่ใช่ที่ขึ้นต้นด้วย rtx) เอาที่ขึ้นต้นด้วย gtx พอ ตัวไหนน่าเล่นสุด (เอาเฉพาะที่วางขายในไทย)
              2. การ์ดจอของ notebook ที่ขึ้นต้นด้วย rtx กับการเล่นเกมส์ที่มีอยู่ ณ ปัจจุบันนี้ถือว่าจำเป็นหรือยัง ถ้าจำเป็นจำเป็นมากน้อยแค่ไหน
              3. หลักๆ แล้วส่วนตัวผมเองจะเอามาเล่นเกมส์เช่น assassins creed origin & odyssey ไรงี้ เน้นปรับสุดภาพสวยไหลลื่น ถ้าไม่เอา rtx ควรจะเอา gtx ตัวไหนดีสุด
              4. จากที่ผมดูมาการ์ดจอที่เป็น gtx 1060 , 1650ti กับ 1660ti น่าจะหาได้ง่ายและเกลื่อนที่สุด ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์เช่น assassins creed origin & odyssey แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ
              5. การ์ดจอ notebook ที่มีคำว่า max-q กับไม่มีคำว่า max-q แบบไหนที่ควรเอาเหมาะกับการเอามาเล่นเกมส์

ขอบคุณครับ
              1. ตอนนี้มีตัว 1660TI กับ 1660 ครับ ถ้าหา 1660ti ได้แนะนำให้จัดครับ
              2. ถ้าพูดถึงเรื่อง DXR (DirectX Ray Tracing) ถามว่าจำเป็นไหมตอนนี้ยังอยู่ที่ผู้ใช้อยู่ครับ ว่าอยากได้ feature นี้ไหม
              -ในอนาคตอันใกล้นี้ มันจะกลายเป็นมาตรฐานใหม่สำหรับ เกมมิ่งแล้วครับ อารมณ์เหมือนคนเปลี่ยนจากการใช้ รถจักรไอน้ำเป็น magnetic train แทน
              -แต่ไม่ถึงขนาดทุกคนต้องใช้นะครับเพราะว่า ไม่ใช่ทุกเกมจะใส่ DXR มา แต่เกมฟอร์มยักษ์มาแน่ครับ)
              -RTX 2XXX series ตอนแรกเป็นรุ่นขายฝันการใช้ DXR อยู่ครับเพราะเปิดแล้ว performance มัน unplayble (เว้น 2080ti) ...ต่อ
              ...แต่การที่ Nvidia update feature DLSS 2.0 มามันก็ทำให้ RTX 2XXX Series รุ่นล่างถึงกลางสามารถ เล่นเกมพร้อมเปิด DXR อาจจะ preset ไม่สุด แต่อยู่ในระดับ playable ก็ถือเป็นที่น่าพอใจครับ ...
              ...หากถามความคิดเห็นของผม ถ้าพูดถึง DXR ต้องเป็น GPU: AMD Big Navi/RDNA2 vs NVIDIA Ampere ปะทะกันแบบมันแน่
              3. ตอบไปใน comment ข้างบนแล้วครับว่า optimization ของเกม ubisoft มันห่วย ถ้าจะให้เลือกก็คือ rtx รุ่นล่างกับ gtx รุ่นบน ไม่ค่อยต่างนะครับ แต่แน่นอน rtx ย่อมได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่า
              4. 1060 ตัดออกไปเลยครับตัวเก่า ทีนี้ 1660 หรือ 1660ti ครับ
              5. max-q มันเป็นรุ่นประหยัดพลังงาน ดังนั้น non max-q ดีกว่าครับ ถ้าจะเล่นเกม

เพิ่มเติมนะครับตอนนี้ notebook ที่น่าสนใจในความคิดเห็นของผมคือ Lenovo Legion ตัวใหม่ครับ ดีเทลเครื่อง งานประกอบ งานดีมากครับ + กับ after-sales service ที่โหดดีครับ (ถ้าทำได้แบบที่บอกนะ)

ปล. การที่ Nvidia update DLSS 2.0 มานี่เป็น Game Changer เลยครับ หาก AMD ไม่หา feature ทำนองเดียวกันมาให้ใช้บ้างนี่อาจจะตกที่นั่งลำบากได้ ยกเว้นจะเล่นสงครามราคาไม่ก็สู้ใช้ DXR ด้วยพลังดิบไม่พึ่ง feature

Comment

Working...
              X