Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมผมคิดว่า เราจะเจอเหตุการ์ณคล้ายๆปี 2017 อีกรอบหนึ่ง ที่การ์ดจอแพงบัดซบมากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Comment

Originally posted by SolunaZero View Post

5600XT เยอะขนาดนี้ ซื้อไปทำอะไรนะ
      น่าจะเอาไปใส่ให้คอมในห้องคอมพิวเตอร์ของคณะ 36 เครื่องพอดี

Comment

ผมว่าผลิตไม่ทัน เครื่องคอนโซลก็ผลิตไม่ทันเหมือนกัน ps5 ยังดั้มกันไปเครื่องละ 5-6 หมื่น มีเหมืองอีกรอบก็ดีสิครับผมนี่กำเงินรอเหมืองแตก เกมแจกฟรีดองเต็มไปหมดใช้การ์ดตกยุคเล่นได้สบายๆ

เพิ่มหน่อย อีกปัจจัยคือ เจนนี้ มันช่วงเปลี่ยนถ่ายเทคด้วย คอนโซลมาแรงพอตัวฝั่ง pc จะแรงกว่าก็ต้องเป็นตัวเจนใหม่เหมือนกัน พวกตัวพิมพ์นิยมแรงกลางๆที่มีมากสุดในตลาดก็เหมือนโดนมัดมือเปลี่ยน เมื่อคนเปลี่ยนเยอะราคามันก็สูงเป็นปกติ
        ราคามันมาแบบฟันซูเนโอะโดยเฉพาะ
        Last edited by NewasH; 28 Nov 2020, 23:01:42.

Comment

ทำไรก็ทำ จะเกิดอะไรก็ต้องเกิด ทุกอย่างมันมีวงจรของมัน ของมันก็ผลิตมาทุกวันเหมือนกัน

Comment

ข้อมูลของ จขกท ผมไม่ค่อยมีความรู้นะครับ แต่ว่า graphic card ราคาสูงของเหล่าเกมเมอร์นั้นมีมานานแล้วครับ เพียงแต่ผมคิดว่าในตอนนั้นไม่บูมมากขนาดนี้ ว่าใครๆก็ต้องการซื้อ ผมเคยซื้อ Geforce ไม่แน่ใจว่ารุ่นแรกหรือสองเพราะนานมากแล้วประมาณสองหมื่นห้า เด็กคนขายที่ผมซื้อด้วยยังถามผมเลยว่าเอาไปทำอะไร นี่ร้านคอมในพันทิพย์เลยนะครับ หลังจากนั้นก็ได้ซื้อ ATI X850XT นี่ก็สองหมื่นห้าหรือหกนี่ละครับ แต่ต่อมาหลังๆจากนั้นก็ถูกลงครับ พวก ATI 9700 ต่อมาก็ 9800 ตัวละหมื่นกว่าบาท พวกนี้ผมซื้อมาทั้งนั้นสบายกระเป๋าหน่อย (พวก X850Xt 9700 9800 จำได้ซื้อที่ร้าน 109 seri เสียดายร้านไม่อยู่แล้ว) ตอนนั้นคนซื้อชิ้นส่วนคอมราคาสูงคงมีไม่มากครับ แรมที่ว่าแพงเจอช่วงโน้นที่แพงๆนี้จะไม่ค่อยแพงเลยครับ ถ้าเอาเป็นทั้งชุดอย่างหรูก็ไม่มีถูกครับ เคยซื้อคอมทั้งชุดจำได้แต่ว่า CPU intel 80286 ผมซื้อไปแปดหมื่นกว่าบาท แต่เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ผมซื้อเครื่องแรกเป็น Apple IIe ครับผม

edited: กลับไปหาข้อมูลมา ไม่นาเชื่อเวลาผ่านไปเร็วมาก The Radeon X850 XT was a graphics card by ATI, launched in December 2004
            Last edited by achakul; 28 Nov 2020, 23:31:32.

Comment

ตอน 2017 การ์ดจอที่เอาไว้ต่อ TV ดูหนังโดยเฉพาะ HD 5770 พัง ต้องไปซื้อใหม่ ได้ 1050TI มาราคา 7000 กว่าจาก Banana เจ็บปวดมากครับ

Comment

Originally posted by good11 View Post
                ทำไรก็ทำ จะเกิดอะไรก็ต้องเกิด ทุกอย่างมันมีวงจรของมัน ของมันก็ผลิตมาทุกวันเหมือนกัน
                การ์ดจอกับคนใช้ยังไม่ตายก็รอได้ เงินมีก็เอาไปลงทุนอย่างอื่นไปพลางๆก่อน รอให้มันคุ้มค่าราคาเหมาะสมแล้วค่อยซื้อใหม่

ไอ่ที่ว่าลงทุนเนี่ย ไม่ใช่ว่าไปซื้อการ์ดจอมาเปิดเหมืองขุดนะเฮ้ยยย "เจ้าต้องเป็นผู้ต่อต้าน ไม่ใช่เข้าร่วม"

Comment

Comment

การ์ดค่ายเขียวขุดได้แรงก็จริง แต่ก็กินไฟพอตัวและราคาไม่ถูกนะครับ อย่างยอดนิยม RTX 3080 ทุนก็ตัวละ 25000+ แล้ว ถ้าค่ายแดงนี้ยิ่งหาของยากกว่าอีก ช่วงนี้ออกมาน้อย และราคาทุนก็ 23000+ แล้ว

Comment

แพงมากก็ยังไม่ซื้อ ไม่รีบ เงินในบัญชีค้างไว้แบบนั้นม่เน่าไม่เสีย .... ทุกวันนี้เกมส์ที่เล่น 1080Ti 2k ปรับสุดเอาอยู่ทุกเกมส์ 4k ปรับ med ก็เอาอยู่...รอของมันหาซื้อง่ายๆค่อยาว่ากันอีกที

Comment

Originally posted by reconnang View Post
                        แพงมากก็ยังไม่ซื้อ ไม่รีบ เงินในบัญชีค้างไว้แบบนั้นม่เน่าไม่เสีย .... ทุกวันนี้เกมส์ที่เล่น 1080Ti 2k ปรับสุดเอาอยู่ทุกเกมส์ 4k ปรับ med ก็เอาอยู่...รอของมันหาซื้อง่ายๆค่อยาว่ากันอีกที
                        ง้างจะซื้อ 3080 ตั้งแต่ต้นเดือนกันยา วันขายไปถามถึงหน้าร้านที่ Zeer อ้าว ของหมด... อือ ไม่ซื้อก็ได้ รอดู AMD ดีกว่า... ไป ๆ มา ๆ 3080 Ti/Super ลืออีกรอบว่ามาปีหน้า รอดูอีก

คิดไปคิดมา อ้าว ใช้ออนบอร์ดมาเกือบ 3 เดือนแล้วนี่ เริ่มจะชิน สงสัยวัน Ti/Super ออกคงได้เอาเงินไปทำอย่างอื่นแล้ว

จะว่าไปมีบริการเช่ายืมการ์ดจอไหม จะเอามาเล่น 2077 ก่อน

Comment

3080ti กำลังมา

Comment

ได้ 1080ti มาเมื่อปลายปีที่แล้วราคาไม่ถึงหมื่น ก็เล่นได้ทุกเกมแรงๆอยู่ ถ้ามีเหมืองอีกก็ดี อีก 2 ปีค่อยสอย 3080ti ไม่ถึงหมื่นอีกที

Comment

ยังมีคนขุดกันอยู่อีกเหรอครับ

Comment

เฮ้อออ ในที่สุดวันนี้มันก็มาถึง วันที่ตลาดการ์ดจอกลายเป็นตลาดเลือด ราคาแพงบัดซบ 2021 คงเป็นปีที่ไม่ได้เปลี่ยนการ์ดจออีกปีหนึ่ง และปี 2022 คงเหมืองแตกอีกรอบ -_-

Comment

Working...
                                X