Announcement

Collapse
No announcement yet.

AA Anti-Aliasing กับ Ram มันคือของคู่กัน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดีๆ up

แต่อยากรู้จัง ทำมัย 6970-6950 สู้ 570-480 ในการเปิด aa af ไม่ได้
    ใครช่วยตอบที

Comment

วานพี่ดอกไม้ มาไขข้อข่องใจ ด่วน ^^ User Dokmai หายไปเลย อ่ะช่วงนี้

Comment

เล่น 1080p เปิด32x ก็ยังพอครับ กับ 1.28gb

อ่านแค่สองบรรทัดแรกพอ น้ำเยอะ เมื่อย

เอาจริงๆจอ1080p เล่นเกมเปิด1080p เอาaa แค่ 2x ก็โคตรเนียนละ ในตระกูล cod ก็เนียน

มี frostbite 5 เนี่ย ไม่เนียน texture แตกเอ๊าแตกเอา bug map มากมายก่ายกอง
        Last edited by xexalskyline; 21 Jul 2011, 13:55:25.

Comment

ดีนะผมเปิดสุดได้ทุกตัว เพราะเล่นจอ 1280*1024 ของ dell แต่ผมว่าจอใหญ่ละนะ เปิด aa สบายหมด

Comment

โอ้วว กระจ่างครับ ขอบคุณมาก แต่ก็แบบงง มีหลายแบบเกิน CSAA XAA CSA งงไปงงมา -*-

ปล.ชอบคำนี้

Code:
            [B]เป็นเหมือนศิลปะสำหรับการประกอบ PC เพื่อเล่นเกมส์ซักเครื่อง[/B]
            เพราะถ้าไม่เล่นเกมส์ ผมก็เลิกอัพคอมพ์นานแล้ว

เน้นเล่นอย่างเดียว ไม่เน้นสกอร์

ตอบท่าน Onuyacha
            Originally posted by KAYAZUDA View Post
            เอาล่ะ มาถึงตรงนี้ จะแบไต๋ให้เล็กน้อย จากที่ทดลองจริงๆนะครับ กับการ์ดจอตัวโหด 2 ค่าย (เป็นสิ่งที่ผมเก็บไว้มานานมากแล้ว)

ค่าของ Pixel Fill Rate กับ Texture Fill Rate

แท้จริงแล้ว ที่ผมลองดูมันคือค่าบอกความสามารถของ ชิพเซ็ต ในการ

รัน AA และ AF ได้กลายๆน่ะครับ

โดย PFR (Pixel Fill Rate) ยิ่งสูงๆ ก็ยิ่งเปิด AA ได้ดีขึ้น (ซึ่งจุดเด่นของค่ายเขียวคือ ค่า PFR ที่สูงเป็นเหตุผลว่าทำไม ฝั่งเขียวเวลาเปิด AA ไม่ค่อยงอแง)
            และ
            โดย TFR (Texture Fill Rate) ยิ่งสูงๆ การเปิด AF ก็จะเนียนมากขึ้น (ค่ายแดงเวลาเปิด AF ภาพจะสวยและเนียน โดยไม่หน่วง)
            โดยพื้นฐานบน ขนาดแรม ที่เท่ากัน ชนิดเดียวกัน และ ประสิทธิภาพใกล้เคียงกัน (HD 5850 VS GTX 460 1 GB (อันนี้ลองไว้นานแล้วก่อนจะเปลี่ยนมาเล่น 470))

แต่ทั้งหมดทั้งมวลนี้ก็จะประกอบไปด้วย RAM ที่จะเป็นตัวกำหนดครับ (ดังนั้นแรมจึงไม่ควรมองข้าม) ซึ่ง ในกรณีที่มีแรมสูงมากๆ และ แรมมีความเร็วในการรับส่งข้อมูลเร็วมากๆ ก็ยิ่งทำให้ สามารถ เรนเดอร์ภาพต่างๆเพื่อรอแสดงผลได้ไวมากๆนั่นเอง (ลองคิดเล่นๆ ถ้าการแสดงผลเป็น FPS เนี่ย สมมติที่ 60+ คือ ลื่น แสดงว่า การ์ดจอ บางครั้งอาจจะต้องเรนเดอร์ภาพรอที่จะแสดงผลออกมา อีกเยอะกว่านั้นมาก เช่น 60 FPS การ์ดจออาจจะมีภาพรออกมาแล้ว ซัก 1800 FPS กันไปเลย (คือสามารถรองรับได้ถึง 30 วินาทีกันเลยทีเดียว) (แต่มันก็เว่อร์มากนะ คงเป็นการ์ดจอแห่งอนาคต เพราะที่เจอๆมา อย่างเก่งก็รันล่วงหน้าได้ประมาณ 5-7 วินาที เท่านั้นแหละ(แค่นั้นก็รันหัวฟูแล้ว)

นี่เอง ที่เป็นที่มาของการกระตุกๆ สำหรับการ์ดจอที่ไม่แรง แม้แรมจะเยอะ เพราะมันรันไม่ทัน พอรันไม่ทัน ต่อให้ แรมเยอะแค่ไหน มันก็ไม่มีอะไรจะเก็บ พอไม่มีอะไรจะเก็บ พอถึงตอนแสดงผลมันก็ไม่มีภาพที่เก็บไว้ มันก็เลยต้อง แสดงผลออกมาทั้งอย่างนั้นไปเลย
            ทำให้มันพังไปบ่อยๆ
            แถม
            Last edited by KiDMaioRKz; 22 Jul 2011, 01:59:38.

Comment

ปรับ aa สุดๆ ขนาดนี้ป่าว ^^ เอาฮาน่ะคับ อิอิ นับสิบกระทู้ได้ละมุกนี้ ฮาไม่หยุดจริงๆ อิอิอิ

Comment

Originally posted by Nawinza View Post

ปรับ aa สุดๆ ขนาดนี้ป่าว ^^ เอาฮาน่ะคับ อิอิ นับสิบกระทู้ได้ละมุกนี้ ฮาไม่หยุดจริงๆ อิอิอิ
                เห็นแล้วอยากยิงต้นมะพร้าวให้หักโค่นลงมาจัง ภาพคงจะสมจริง แต่คงไม่กล้ายิงถังแก๊ส กลัวมันระเบิดออกมานอกจอ เหมือนซะขนาด....

Comment

^ นี่มัน crysis3 ชัดๆ
                  เนื้อเรื่องเกิดในเมืองไทยด้วย ดูจากรถเข็นแล้ว
                  ไม่มีรอยหยักแลยแจ่มจริงๆ 55555555555

Comment

ได้สาระเรื่อง AV ดีครับ

Comment

ขอบคุณครับทั่น

ได้ความรู้เพียบเลย

Comment

Originally posted by thaweea101 View Post
                        เห็นแล้วอยากยิงต้นมะพร้าวให้หักโค่นลงมาจัง ภาพคงจะสมจริง แต่คงไม่กล้ายิงถังแก๊ส กลัวมันระเบิดออกมานอกจอ เหมือนซะขนาด....
                        Cryengine 6 สินะ สมจริงมาก

Comment

Frostbite มี 5 แล้วหรอครับ

Comment

สาระทั้งนั้น ขอบคุณครับ

Comment

จดๆครับ ความรู้ใหม่มาเจิม ขอบคุณมากดก้อครับๆ

Comment

Originally posted by akee_99 View Post
                                แล้วใช้ ออนบอร์ด จะเปิด aa ได้ไหมท่าน
                                อย่าเปิดเถอะ ทรมานสัตว์ 5555

Comment

Working...
                                X