Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ตัวคูณไม่นิ่ง , CPU วิ่งไม่เต็มความเร็ว กด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mcunn View Post
    hdd เห็นแบบนี้นี่ปรกติแล้วครับ มันจะหายไปส่วนนึงเป็น system file
    และอีกส่วนนึงมันไม่เต็มมาแต่แรกแล้วครับ รู้สึกจะเกี่ยวกับ ตัวเลข 1024 ทาง binary กับ
    1000 หนะครับ
    ว่าแต่ ท่านต่อยังไงได้ 100 TB ครับ???
    HDD size ใหญ่สุดที่เห็นก็ 1 TB * 100 ตัวเลยรือ ???

แรมก็เห็นแค่แผงละ 2 GB ท่านใส่ยังไงได้ตั้ง 400 GBครับ
    -_-'
    แต่ถ้าใส่ได้แล้วมันเห็นแค่นั้นก็ไม่ต้องตกใจครับ
    windows xp มันเห็นแค่ 3กิ๊กกว่าๆ
    windows 2003 มันเห็นสูงสุด 128 GB (ถ้าจำไม่ผิด)

ปล. 1 TB = 1000 GB นะครับ
    สงสัยเหมือนกัลครับ ว่าต่อยังไง ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยหน่อย ดิ

Comment

• ขอบคุณมากคับ ตอนนี่ วิ่งเต็มแล้ว

Comment

• Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        เง้อ มันจะมีได้ยังไงครับ
        เพนเที่ยม 4 + socket 478

ส่วนที่ 3 ghz แต่วิ่ง 1.5 นี่ save cpuz มาดูครับ
        - - ปัญหาเดียวกันครับ ผมเหลือ 2000 แต่บรอด์ยาว (ที่เสียไปแล้ว มันวิ่ง 3200 เลยครับ ปล.อยากทราบว่า เป็นเพราะอะไรหว่า? ลองหาอะไรปิดดูก็ไม่เจอครับ)

Comment

• อยากทราบว่าใน M/B GA-Z68X-UD3H-B3 rev-1.3 F11 ต้องปิดอันไหนบ้างอะครับบางอันมีบางอันไม่มีครับ

แล้วถ้าเปิดไว้มันจะประหยัดไฟมากกว่าปิดใช่ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ผมแค่ปิด C1E,EIST เท่านั้นเอง ส่วน TM2,SPEEDSTEP หาไม่เจอ ทำไมซีพียูผมวิ่งขนาดนี้ หรือ cpuzแสดงผลพลาด

Comment

• ได้ความรู้ประสบการเลยนะเนี่ย

Comment

• ของเค้าคิดค้นหามาตั้งนาน โหมดนี้

ไปปิดมันซะงั้น เพราะคิดว่ามันไม่แรง

เวลาใช้งาน ตัวคูณมันปรับเองครับ ตามสภาพการใช้งาน

เหมือนพัดลมหม้อน้ำรถยนต์น่ะครับ เวลาเครื่องร้อนมันก็หมุนเอง เวลาความร้อนลดมันก็ตัดการทำงาน

ไม่เข้าใจคนที่บ้าจี้ตามจริงๆ

ฟังก์ชั่นแบบเดียวกันนี้ AMD มามาตั้งแต่ X2 ด้วยเช่นกัน ชาว AMD เขาแทบไม่มีใครปิดกันเลย เพราะมันทำให้เครื่องใช้งานได้ดีอยู่ และเต็มประสิทธิ์ภาพทุกภาวะการใช้งานครับ

ถ้าอยารู้ว่ามันใช้งานได้เต็มที่ไหมก็หา CPU-Z มาเปิดดูหน้าตัวคูณไว้ครับ แล้วลองโหลดอะไรหนักๆ ดู มันก็ปรับขึ้นไปให้เองจนเต็มประสิทธิ์ภาพมันเองแหละครับ

ไม่รู้ว่าจะเก่งกว่าวิศวกรอินเทลเงินเดือนเป็นล้านไปทำไม

Comment

• Like

Comment

• ไม่หายอะครับ ใช้E6500อยู่ Core speed 1.59 พลัดกับ 2.93 multiplier *6ครับ ถ้า2.93จะ*11ครับ นานจะเปลี่ยนไป 2.93ครับ ขอความรู้หน่อยครับ

Comment

• Originally posted by SaKuRaYo View Post
                      ไม่หายอะครับ ใช้E6500อยู่ Core speed 1.59 พลัดกับ 2.93 multiplier *6ครับ ถ้า2.93จะ*11ครับ นานจะเปลี่ยนไป 2.93ครับ ขอความรู้หน่อยครับ
                      ใช้เมนบอร์ดรุ่นอะไร

Comment

• P5kplครับ แรม3กิก Core voltage ก็ไม่นิ่งด้วยนะครับ

Comment

• C1E
                          Speed Step

ปรับเป็น Disabled หมดแล้วใช่มั้ย

งั้นก็ไปปรับในตัววินโดวส์ด้วยนะ
                          Control Panel > Power Options ปรับให้เป็น High Performance

Comment

• หายแล้วครับขอบคุณพี่มากๆครับ น่าจะเพิ่มวิธีของพี่ไว้ที่หน้าแรงด้วยนะครับหรือมีแต่ผมหาไม่เจอ

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• เพิ่งเปลี่ยนบอร์ดมาครับ Asrock Z77 pro3 หาC1E / EIST / Speedstep / TM2ไม่เจอเลยครับ เดินไม่นิ่งเหมือนเดิม

Comment

• ขอบคุณกระทู้นี้มากครับเป็นประโยชน์มาก

ผมเปลี่ยนมาใช้ CPU E7400 (มือสอง) ใช้ CPU-Z ทดสอบดูมันวิ่งแค่ 1600 Mhz
                                ไม่ว่าจะใช้งานหนักแค่ไหนมันก็วิ่งแค่นั้น ตัวคูณไม่เพิ่มไม่ลด เล่นเกมส์แลคมากครับ

ลองปิด C1E / EIST / Speedstep / TM2 ดูก็ยังเหมือนเดิม
                                แต่ตอนนี้ใช้ได้ละครับ ไปปรับตัวคูณจาก 6 เป็น 10.5 ตอนนี้วิ่ง 2.80 Ghz แล้วครับ
                                ส่วน C1E / EIST / Speedstep / TM2 ก็เปิดไว้ดีกว่า เค้าว่ากันว่ามันช่วยประหยัดพลังงาน

ปล.ก่อนจะเปลี่ยนมาใช้ E7400 ผมใช้ Celeron E1400 ความเร็วแค่ 1200 Mhz มาตลอด 6 เดือน-*-

Comment

Working...
                                X