Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้หน่อยผมใช้ P3-550MHz/L2-512/BUS100 SLOT1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้รู้หน่อยผมใช้ P3-550MHz/L2-512/BUS100 SLOT1

ตอนนี้ใช้แรม อยู่ 128+64 ใช้วินโด้ XP PACK 2
    ถ้าผมเพิ่มแรมเป็น 512 รี่จะแร็วขึ้นอีกมากไหม
    แล้ว L2 512 เท่ากับตัว PENTIUM 4 แล้วในCPUรุ่นเก่าอย่างนี้มันจะช่วยได้เหมือน
    PENTIUM 4 หรือเปล่าครับ
    ผมลองใช้ CPU-Z เห็นมันมี MMX กับ SSE พวกนี้มันช่วยทำอะไร
    ขอบคุณมากครับ

แรม 512mb เร็วกว่า 192 แหงๆอยู่แล้วคับ

Comment

ตอนนี้ใช้แรม อยู่ 128+64 ใช้วินโด้ XP PACK 2
      ถ้าผมเพิ่มแรมเป็น 512 รี่จะแร็วขึ้นอีกมากไหม
      เร็วขึ้นแน่นอนครับ อย่างเห็นได้ชัดด้วย

แล้ว L2 512 เท่ากับตัว PENTIUM 4 แล้วในCPUรุ่นเก่าอย่างนี้มันจะช่วยได้เหมือน
      PENTIUM 4 หรือเปล่าครับ
      ได้พอๆกันครับ

ผมลองใช้ CPU-Z เห็นมันมี MMX กับ SSE พวกนี้มันช่วยทำอะไร

ช่วยประมวลผลชุดคำสั่งทางมัลติมีเดียให้เร็วขึ้นครับ (ถ้าจำไม่ผิด)

Comment

Pentium III 550MHz ของคุณตัวนี้ L2 Cache ของมันทำงานที่ความเร็วครึ่งนึงของตัว CPU ครับไม่เหมือน Pentium 4 ที่ L2 Cache ทำงานที่ความเร็วเดียวกันกับ CPU ดังนั้นจึงไม่สามารถทำงานได้เร็วเท่ากับ Pentium 4 ได้ ส่วนการเพิ่ม RAM สำหรับ Pentium III 550MHz หากคุณใส่ RAM แบบ SDRAM สัก 512MB น่าจะทำให้คอมของคุณน่าใช้ขึ้นอีกเยอะเลย

Comment

เป็นไปตามนั้นครับ

Comment

ถ้าท่านจขกท.เพิ่มเป็น512MB จะเห็นผลเลยครับ
            Last edited by Deschutes; 9 Oct 2006, 03:16:03.

Comment

Working...
            X