Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนสมาชิกมาช่วยตอบหน่อบนะครับ ขออภัยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนสมาชิกมาช่วยตอบหน่อบนะครับ ขออภัยนะครับ

สวัสดีครับ ต้องขออภัยนะครับ ที่ต้องรบกวนเเต่ไม่รู้เเล้วครับว่าจะไปถามใครดีครับ

คือผมมีปัญหาเกี่ยวคอมสุดที่รักของผมครับ ไม่ทราบว่าขอรบกวนถามนะครับ

คอมของผมครับ

intel {R}pentium 4 CPU 2.40 GHz 2.40GHz

Ram 1.0 GB

motherBoard P4S800D-X

VGA Galaxy GF6600 GT DDR3 128 Bit 128 Mb

ปัญหาคอมของผมคือผมได้ทําการคล๊อก CPU ครับจาก 2.4 เป็น 3.0

เเต่พอผมบูตกลับมาอีกทีจากเเรมที่เป็น 1024 กลับเป็น 768 ครับ ผมเสียบ

เเรม 256 สองตัวครับเเล้วก็ 512 ตัวเดียวครับ ผมก็เลยถอดเเรมมาทําความสะอาดครับ

เเต่ยังไงก็เป็น 768 ครับพอไม่คล๊อกเเล้วปล่อยไปที่ 2.4 เหมือนเดิม

เเรมก็ปรากฏครับว่าเป็น 1024 ครับเห็นพี่ๆบางเว็ปบอกว่าเป็นเพราะ

เเรมของผมครับ บางท่านก็อกวาต้องคล๊อกอย่างอื่นด้วยครับ หรือว่าผมต้องเปลี่ยนเเรมมั้ยครับ

ไม่น่าจะเป็นที่เเรมครับเพราะเพิ่งซื้อคอมมาครับ

ยังไงต้องขออภัยนะครับ ที่ต้องรบกวนครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

แล้วถ้าเป็นความเร็วอื่นละครับ
    ผมหมายถึงลอความเร็วบัสลงมา
    เห็นแรมครบ 1G เปล่าครับ

Comment

เป็นไปได้ที่ RAM ตัวใดตัวนึง ค่า CL ไม่เท่าชาวบ้าน พอ OC แล้ว RAM ไม่สามารถ Config ค่า CL ตามตัวอื่นๆได้ เลยมองไม่เห็นครับ

แต่โดยปรกติแล่้ว น่าจะบูทไม่ขึ้นเลยมากกว่า

Comment

คุณ wikorn คุณ พีคุง

ครับ ถ้าลดความเร็วของบัสเเล้วจะเจอเเรมครับ เเต่ถ้าเพิ่มก็จะไม่เห็นครับ

เเรมของผมบัส 400 ครับทุกตัวเลยครับ ไม่ทราบว่ามีทางเเก้มั้ยครับ

ต้องขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ ที่สละเวลามาตอบกระทํนะครับ ขอขอบพระทั้ง

คุณ wikorn เเละ คุณ พีคุง นะครับ

ไม่ทราบว่าผมต้องทําอย่างไรต่อครับ พอมีทางเเก้มั้ยครับ

Comment

แล้วถ้าเกินกว่า 2.4 ละครับเจอใหม 1G

Comment

เจอครับเเต่ถ้าเกิน 2.6 ไปจะไม่เจอครับผม

Comment

ถ้าแบบนี้น่าจะเกิดจากความเร็วบัสนะครับ มันจะเจอ เป็นช่วงๆนะครับ งันก็ไม่อยาก ให้วิ่งด้วยบัสที่ มองเห็นแรมครับ ครับ ทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ครับ
              หรือลอง อับใบออสดูก่อนครับ

Comment

ขอขอบพระคุณนะครับ ที่ให้ความช่วยเหลือครับ ปลื้มมากๆเลยครับ คนไทยมีน้ำใจจังครับ

สมกับที่บอกว่าเป็นเเผ่นดินทองนะครับ ผมเป็นคนเกาหลีครับ อายุ 13 เองครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงนะครับ

ยังไงถ้ามีทางเเก้รบกวนช่วยเเจ้งให้ทราบได้มั้ยครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ ยังไงเดียวผมลองทําดูนะครับ

Comment

ลองดูที่ Bios ว่าเปิด Function AGP Aparture Size ไำว้หรือเปล่า ลองปิดดูครับ หรือไม่ก็ปรับให้น้อยที่สุด

ลองปรับค่า CL ของ RAM เป็น 3-3-3-8 ครับ (ถ้าปรับได้นะ)

Comment

Working...
                  X