Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แวะมาดู เผื่อบางท่านใจดีเทส UHD630 ให้ดู

Comment

• มาแล้วจร้า

Comment

• Originally posted by cjj View Post
        ตกลงช่างเทคนิคที่ 0 GIG มั่วที่บอกท่าน kidza ไปแบบนั้นและยอมให้เปลี่ยน .....จะสื่อประมาณนี้ใช่ใหม
        ผมอาจจะไม่ได้เล่าตั้งแต่ต้นจนจบที่คุยกับช่างเทคนิคของ gig เลยเข้าใจกันไปคนละอย่าง ยังไงก็ขอโทษด้วยแล้วกัน คือเดี๋ยวผมจะอธิบายใจความที่สำคัญนะครับ ตอนแรกที่คุยกับช่าง ช่างถามผมว่าได้อัพเดทไบออสตัวล่าสุดรึยัง ตัว F4a ผมบอกอัพแล้ว ลองแล้วเปิด xmp ได้แล้ว เล่นแรมได้แล้วแต่พออีกวันแรมมัน เข้า xmp ไม่ได้ ติด ดีบัก 30-31-32-40 วนไปวนมาแล้วก็ค้าง 31 กับ 55 มันก็คืนค่าเดิมเป็นบัส 2011 แต่มันก็ยังวนอยู่ ที่ ดีบัก เดิมๆแต่ก็ผ่านได้ ที่ 2011 ส่วน xmp ที่เคยเปิดได้ ก็เปิดไม่ได้อีกเลย ค้าง ดับ รีบู๊ทเอง แต่ไม่เปิด xmp ก็จะไม่บู๊ททีเดียวผ่าน ดีบักก็จะวนอยู่เลขเดิม ก่อนจะเข้าใช้ได้ ผมก็เลยไม่เล่น ช่างก็บอกว่าแรมเสียรึเปล่า ผมบอกไม่เสียใช้กับบอร์ดอื่นก็ปกติ ช่างก็บอกน่าจะเป็นที่ slot อาจจะเสีย เพราะเคยเปิด xmp ได้ แล้วต่อมาก็เปิดไม่ได้ แล้วเวลาบู๊ท ไม่ว่าจะเปิด xmp หรือไม่เปิด ก็จะติด ดีบัก 31 ช่างยังบอกเลยว่าผมโดนแจ๊คพอต ของใหม่ก็เสียได้ ผมกำลังจสื่อว่า อัพไบออสตัวใหม่แล้ว เปิด xmp ได้แล้ว ผมยังลงผลเทสไว้เลย กด cl ลง เป็น 17 ด้วย ลองหาดูได้ครับ รู้สึกผมจะเกริ่นว่า ฟ้าสาง ที่หน้าคอม นี่แหละ หรือ ว่าปัญหามีไว้แก้อะไรพวกนี้แหละผมจำไม่ได้ ผมโทรไปคุยกับที่ร้านผมยังบอก ว่าน่าจะเป็นที่ slot แรม จนผมต้องแบก ทั้ง บอร์ด ทั้งแรม ทั้ง cpu ไป คุยกับชั่งของ gig เอง ซึ่งมันใช่หน้าที่ผมรึเปล่า ผมเป็นลูกค้านะครับ เสียเงินซื้อมาไม่ถึง 5 วัน ไม่ใช่ลูกน้อง ตรงนี้ที่ผมแคร์ มากกว่า ผมอยู่บางนานะครับต้องหิ้วกระเตงๆมา เป็นคนอื่นที่ไม่ใช่ผมคงแฮปปี้มั้ง ที่เจอแบบนี้ แล้วถ้าผมไม่ดิ้นรน ก็คงต้องส่งเคลมประกันเอง เพราะเลย 7 วัน มาโยนภาระให้ลูกค้า หยั่งงี้ก็แย่สิครับ ช่างไม่ได้มั่วหรอกครับ ผมเล่าอาการที่เกิดขึ้นให้เค้าฟังหมด ก็ขอโทษอีกที ที่อธิบายไม่หมด เลยเข้าใจผิดกันไปจริงแล้วมันไม่มีอะไรเลย บอร์ดก็น่าจะเสียตามช่างบอกนั่นแหละ แต่การโยนภาระให้ลูกค้าต้องเดินเรื่องเอง ดิ้นรนเอง มันไม่ใช่นะ ถ้าผมปล่อยผ่าน แล้วจะมีประกัน 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่ ถ้าสินค้ามีปัญหา ไว้ทำไม ขอบคุณครับ หวังว่าคงเข้าใจ เพราะเราก็ผู้บริโภคเหมือนกัน อย่าซีเรียสครับ ปล่อยผ่าน ปล่อยวาง ใครอยากได้ i5 8600k ตัวนี้ ib มาครับ ไม่ต้องรอ ไม่ต้องลุ้นว่าไฟเป็นไง ไม่ต้องออเดอร์ ไม่ต้องซื้อยกชุดหรือพร้อมบอร์ด ใครสนใจในคลับทักมานะครับ เดี๋ยวผมจะลงที่ห้องซื้อขาย
        Last edited by kidza; 19 Oct 2017, 08:16:11.

Comment

• ท่าน Kidza ใช้แรม Trident Z RGB หรือเปล่าครับ เหมือนผมเคยอ่านเจอในบอร์ดนอก เค้าว่าเป็นเพราะ Software (น่าจะพวกไว้เปลี่ยนสี LED) ของ RAM เองมันไป Overrite SPD ใน RAM ทำให้แรมเพี้ยนครับ อันนี้ไม่ได้เป็นที่ Mainboard แต่เป็น Bug ของ Software ครับ
          ลอง Goole ดูครับคำว่า "Corrupt SPD Trident Z RGB" เห็นเป็นกันเยอะเลย

Last edited by kaitom; 18 Oct 2017, 21:51:08.

Comment

• ผมไม่มีความรู้อะไรหรอก แต่ผมใช้บอร์ด กิ๊กกะบ๊วย..ของเก่าละ และจะไม่ใช้บอร์ดยีห้อนี้อีก...

Comment

• ผมอ่านๆแล้วงงๆ สรุปตามผมเข้าใจ ช่าง gig เขาแจ้งถูกต้องแล้วว่าช่องแรมน่าจะเสียน่าจะซวยเจอ ให้เอาไปเปลียนร้าน แต่ร้านเล่นตัวไม่ยอมเปลียนให้
              ให้เราเทสกะช่างgigให้เขาดูเขาถึงจะยอม สุดท้ายคืนเงินแล้วท่านก็ไปจัด asus แทน ^^" ถูกไหม

ปล. ร้านนี่เคยมีเหตุในfaceรอบนึง เรื่องกำหนดราคาขายจะลดทำไมจะได้รวยๆ ตั้งแต่นั้นผมก็เลิกกดดูของร้านแกแล้วครับ ตอบตรงๆ

Comment

• Originally posted by kidza View Post
                ช่วง 2-3 ที่ผ่านมามัวแต่ยุ่งกับเจ้า gig aorus gaming 7 ที่เปิด xmp ไม่ได้ จะเอาไปเปลี่ยน ก็ไม่ยอมให้เปลี่ยน คือก่อนที่ผมจะขอเปลี่ยน ผมนี่ดูในเวป gig thailand ว่ามันรองรับแรม รุ่นที่ผมใช้อยู่ สามารถ เปิด xmp ได้เลยแต่บอร์ดตัวนี้มีปัญหาเปิดไม่ติด ซื้อมายังไม่ถึง 5 วันเลย แต่ทางร้านก็พยายามเบี่ยงข้อมูลว่า ผมเป็นสาย oc อาจจะทำอะไรผิดพลาด ผมก็พยามอธิบายว่าผมไม่ได้ oc แค่จะเปิด xmp เท่านั้นให้แรมมันวิ่งที่ค่า 4000 แต่แกก็พยามยกตัวอย่าว่าแกเคยเจอเคสแบบนี้มา ซื้อบัส 3200 จาก oc ไป 3600 ,3800 ผมก็งงที่แกยกตัวอย่าง มัคนละเรื่องกับที่ผมคุย บอกถ้าเปลี่ยนไปแล้วมันไม่เสียล่ะ , ค้าเปลี่ยนแล้ว สินค้าถูกตีกลับจาก ซิเนค ล่ะ แล้วพี่จะมาขายใคร บลาๆๆ ผมก็อธิบายว่ามันเสียแน่ๆเพราะใน ลิส ของแรมที่รองรับ ทาง เวป gig เขาได้ลงไว้หมดตั้งแต่บัส 2400-4133 ว่ามี โค๊ดแรมอะไรบ้างที่รองรับว่าเปิด xmp ได้แน่นอน จนสุดท้ายแกให้ผมติดต่อคุยกับ gig thailand เองผมนี่งงมากเลย ว่าทำไมผมจะต้องคุยเอง เดินเรื่องเอง ต้องถอด board + sistem ไปลองที่ ศูนย์ gig เอง คือแบบว่าที่ร้านจะไม่ทำอะไรบ้างเลยหรือ ผมเป็นลูกค้านะ แล้วก็ใช้ได้ไม่ถึง 5 วัน จนสุดท้ายผมต้องแบก ของทุกอย่างไปเอง และในที่สุด ก็ได้คุยกับช่างเทคนิค ของ gig เค้ายืนยันว่าแรมผมเปิด xmp ได้แน่นอน บอร์ดน่าจะมีปัญหา ก็เลยแจ้งมาทางร้านให้เปลี่ยนตัวใหม่ให้ผม แต่ที่ร้านไม่มีของ ต้องอาทิตย์หน้าแต่ไม่ระบุวัน ผมก็เลยเสนอว่างั้นเอารุ่น สเป็ค ราคาที่ใกล้เคียงกันก็ได้ แต่แกก็บอกไม่ได้หรอก เพราะถ้าส่งเคลมที่ ซิเนค แล้วโดนตีกลับมาพี่ก็แย่ แล้วจะไปขายใคร ผมก็บอกว่า ช่างของ gig ฟันธงมาแล้วว่าบอร์ดมีปัญหา ยังไงทางซิเนคก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้แน่นอน แต่แกก็ยังไม่ตกลง ทาง gig เลยบอกให้คืนเงินลูกค้าไป ลูกค้าจะได้ไม่ต้องรอ ก็ยังจะไม่ทำเคส nc ให้จนทาง gig ต้องบอกเคสนี้ gig จะรับผิดชอบเองให้คืนเงินให้ผม เหมือนทาง gig เค้าพยายามแสดงความรับผิดชอบเต็มที่ เพื่อรักษาลูกค้าไว้ เกือบ 3 ชั่วโมง ที่ผมอยู่ที่ร้าน จนสุดท้ายแกก็คืนเงินมาให้ เต็มจำนวนที่ซื้อ gig ได้ใจผมไปเต็มๆ แต่ที่ร้าน ผมขอลาขาด ครับ คือตอนซื้อบอกถ้ามีปัญหาภายใน 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่เลยค่ะ 555 สรุปผมแม่มต้องวิ่งเองเดินเรื่องเอง แบกของมาเทสเอง แล้วมันจะมีประกัน 7 วันทำไมว่ะ ทาง gig เองก็มาช่วยคอนเฟิมอีกทางนึง ว่าบอร์ดผมเสียแน่นอน ยังจะไม่ยอมจนต้องให้ทาง gig รับผิดชอบเคสนี้แทน จนเย็นกว่าจะได้เงิน ก็เดินหาซื้อบอร์ดมาใส่ จนตัดสินใจเอาเจ้าตัวเล็กมา เห็นรีวิวของ vmod แล้วน่าลอง เคราะห์ซ้ำกรรมซัด รื้้อเคสถ่ายน้ำ เปลี่ยนสายยางใหม่ ของเดิมมันสั้นไปกว่าจะเสร็จ ตีสอง ไล่อากาศ เรียบร้อย กด เปิดเครื่อง แม่เจ้า ไม่ติด ไฟเข้า แต่เปิดไม่ติด ลองเปลี่ยนแรมเป็น บัส 2400 แทนก็ไม่ติด ถอด cpu ดูขาพิน ก็ปกติ ถอดสาย 24 พิน เช็ค psu ตัวเปล่า ก็ใช้ได้ปกติ สุดท้ายต้องรื้อใหม่เอาไปเคลมวันนี้ต่อ

Originally posted by Keith9431 View Post
                ผมไปดู RAM QVL ในเว็บ Gig คือแรมท่านใช้ เป็น Trident Z RGB ใช่ไหม ?
                ถ้าใช่ รหัสแรมของท่านจะลงท้ายด้วย GTZR ถูกต้องไหม

ตัวที่อยู่ใน list ที่รองรับวิ่งที่ 4000 มันเป็น GTZ ธรรมดานะครับ ไม่ใช่ GTZR
                http://download.gigabyte.asia/FileLi...s-gaming-7.pdf

คนที่เล่น Ryzen จะรู้ดีว่า GTZ กับ GTZR วิ่งที่บัสสูงๆ นี่คนละเรื่องกันเลย

ใช้วิจารณญาณเอาเองละกันครับ

ปล. ASUS z370-I ใน QVL ก็ไม่รองรับ GTZR ที่ 4000 นะ เห็นมีแต่ GTZ
                ถ้าจะซื้อมาใช้ก็ทำใจไว้ก่อนละกัน รอ BIOS อัพเดตอาจจะได้
                http://dlcdnet.asus.com/pub/ASUS/mb/...880.1476321626
                ตกลงช่างเทคนิคที่ 0 GIG มั่วที่บอกท่าน kidza ไปแบบนั้นและยอมให้เปลี่ยน .....จะสื่อประมาณนี้ใช่ใหม(อันนี้ผมตอบท่านด้านบน)

Originally posted by kidza View Post
                ผมอาจจะไม่ได้เล่าตั้งแต่ต้นจนจบที่คุยกับช่างเทคนิคของ gig เลยเข้าใจกันไปคนละอย่าง ยังไงก็ขอโทษด้วยแล้วกัน คือเดี๋ยวผมจะอธิบายใจความที่สำคัญนะครับ ตอนแรกที่คุยกับช่าง ช่างถามผมว่าได้อัพเดทไบออสตัวล่าสุดรึยัง ตัว F4a ผมบอกอัพแล้ว ลองแล้วเปิด xmp ได้แล้ว เล่นแรมได้แล้วแต่พออีกวันแรมมัน เข้า xmp ไม่ได้ ติด ดีบัก 30-31-32-40 วนไปวนมาแล้วก็ค้าง 31 กับ 55 มันก็คืนค่าเดิมเป็นบัส 2011 แต่มันก็ยังวนอยู่ ที่ ดีบัก เดิมๆแต่ก็ผ่านได้ ที่ 2011 ส่วน xmp ที่เคยเปิดได้ ก็เปิดไม่ได้อีกเลย ค้าง ดับ รีบู๊ทเอง แต่ไม่เปิด xmp ก็จะไม่บู๊ททีเดียวผ่าน ดีบักก็จะวนอยู่เลขเดิม ก่อนจะเข้าใช้ได้ ผมก็เลยไม่เล่น ช่างก็บอกว่าแรมเสียรึเปล่า ผมบอกไม่เสียใช้กับบอร์ดอื่นก็ปกติ ช่างก็บอกน่าจะเป็นที่ slot อาจจะเสีย เพราะเคยเปิด xmp ได้ แล้วต่อมาก็เปิดไม่ได้ แล้วเวลาบู๊ท ไม่ว่าจะเปิด xmp หรือไม่เปิด ก็จะติด ดีบัก 31 ช่างยังบอกเลยว่าผมโดนแจ๊คพอต ของใหม่ก็เสียได้ ผมกำลังจสื่อว่า อัพไบออสตัวใหม่แล้ว เปิด xmp ได้แล้ว ผมยังลงผลเทสไว้เลย กด cl ลง เป็น 17 ด้วย ลองหาดูได้ครับ รู้สึกผมจะเกริ่นว่า ฟ้าสาง ที่หน้าคอม นี่แหละ หรือ ว่าปัญหามีไว้แก้อะไรพวกนี้แหละผมจำไม่ได้ ผมโทรไปคุยกับที่ร้านผมยังบอก ว่าน่าจะเป็นที่ slot แรม จนผมต้องแบก ทั้ง บอร์ด ทั้งแรม ทั้ง cpu ไป คุยกับชั่งของ gig เอง ซึ่งมันใช่หน้าที่ผมรึเปล่า ผมเป็นลูกค้านะครับ เสียเงินซื้อมาไม่ถึง 5 วัน ไม่ใช่ลูกน้อง ตรงนี้ที่ผมแคร์ มากกว่า ผมอยู่บางนานะครับต้องหิ้วกระเตงๆมา เป็นคนอื่นที่ไม่ใช่ผมคงแฮปปี้มั้ง ที่เจอแบบนี้ แล้วถ้าผมไม่ดิ้นรน ก็คงต้องส่งเคลมประกันเอง เพราะเลย 7 วัน มาโยนภาระให้ลูกค้า หยั่งงี้ก็แย่สิครับ ชั่งไม่ได้มั่วหรอกครับ ผมเล่าอาการที่เกิดขึ้นให้เค้าฟังหมด ก็ขอโทษอีกที ที่อธิบายไม่หมด เลยเข้าใจผิดกันไปจริงแล้วมันไม่มีอะไรเลย บอร์ดก็น่าจะเสียตามช่างบอกนั่นแหละ แต่การโยนภาระให้ลูกค้าต้องเดินเรื่องเอง ดิ้นรนเอง มันไม่ใช่นะ ถ้าผมปล่อยผ่าน แล้วจะมีประกัน 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่ ถ้าสินค้ามีปัญหา ไว้ทำไม ขอบคุณครับ หวังว่าคงเข้าใจ เพราะเราก็ผู้บริโภคเหมือนกัน อย่าซีเรียสครับ ปล่อยผ่าน ปล่อยวาง ใครอยากได้ i5 8600k ตัวนี้ ib มาครับ ไม่ต้องรอ ไม่ต้องลุ้นว่าไฟเป็นไง ไม่ต้องออเดอร์ ไม่ต้องซื้อยกชุดหรือพร้อมบอร์ด ใครสนใจในคลับทักมานะครับ เดี๋ยวผมจะลงที่ห้องซื้อขาย

เดี่ยวท่าน ไม่ต้องขอโทษผม ท่านไม่ได้ผิดอะไร ผมก็ไม่ได้อะไรหรอกนะ คือ ผมเห็นมีท่านหนึ่งบอกว่าท่านท่าจะซื้อแรมมาผิดเอง มันไม่มีในลิส เลยเปิด xmp ไม่ได้ ต้องรอไบออส
                เลยสงสัย ที่ท่านบอกช่าง GIG เค้ายืนยันว่าแรมท่านเปิด xmp ได้แน่นอน(ซื้อมาถูกแล้ว) บอร์ดน่าจะมีปัญหา .....มันยังใงแน่ก็เท่านั้น ตกลงถ้าบอร์ดตัวนี้ไม่มีปัญหาช่างGIG เขาคงไม่ยืนยันให้ร้านคืนเงินหรอก
                ที่เข้ามาเกาะ เพราะก็อยากเข้ามาเก็บข้อมูลที่ถูกต้อง เพราะของพึ่งออก ......ใงผมดิ ต้องขออภัยด้วย ไม่น่าไปทักเลย 5555+++....เอาเป็นว่า จบละกัน ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีแล้วก็ยินดีด้วยครับ

Last edited by cjj; 18 Oct 2017, 22:43:35.

Comment

• เท่าที่คุยกับ Kidza บอร์ดน่าจะมีปัญหาจริง เปิด XMP ไม่ได้ ทั้งที่แรมคู่นี้ใช้กับ Asrock Z370 Pro4 ไม่มีปัญหา

แต่ที่ไม่โอเคเลยคือ ทางร้านไม่รับผิดชอบ ทั้งที่ซื้อไปไม่เกิน 5 วัน บอกให้ไปที่ Gigabyte เอง

ทำตัวเหมือนอีกร้านนึงเลยชั้นเดียวกัน มีน้องในนี้ซื้อแรมไป เปิดมาค่า SPD ไม่ตรงกับ spec ซื้อมาวันเดียว ร้านไม่รับผิดชอบ ให้ไปเคลมกับ Distributor เอง
                  Last edited by iambic; 18 Oct 2017, 22:54:15.

Comment

• ^^^ ครับผมก็ว่า บอร์ด แน่นอน ไม่ใช่แรมผิดไรหรอก 555+++

Comment

• เป็นกำลังใจช่วย

Comment

• Originally posted by addark View Post
                        ผมอ่านๆแล้วงงๆ สรุปตามผมเข้าใจ ช่าง gig เขาแจ้งถูกต้องแล้วว่าช่องแรมน่าจะเสียน่าจะซวยเจอ ให้เอาไปเปลียนร้าน แต่ร้านเล่นตัวไม่ยอมเปลียนให้
                        ให้เราเทสกะช่างgigให้เขาดูเขาถึงจะยอม สุดท้ายคืนเงินแล้วท่านก็ไปจัด asus แทน ^^" ถูกไหม

ปล. ร้านนี่เคยมีเหตุในfaceรอบนึง เรื่องกำหนดราคาขายจะลดทำไมจะได้รวยๆ ตั้งแต่นั้นผมก็เลิกกดดูของร้านแกแล้วครับ ตอบตรงๆ
                        ครับได้เงินคืน ผมก็เดินมาซื้อบอร์ด asus อีกร้านนึงครับ xmp เปิดได้ครับไม่ใช่ว่าเปิดไม่ได้ ในกระทู้นี้ก็มี ผมลงไว้ แต่ที่มีปัญหาคือ slot ram ครับที่ช่างบอกมา ในเมื่อเราสามารถเปิด xmp ได้แล้วก็เท่ากับว่า แรมชุดนั้นใช้ได้ในโหมด xmp แต่ที่มัน ค้าง มันติดโค๊ด ดีบัก บ่อยๆ เอ๋อๆ ช่างบอกว่า slot ram หน้าจะมีปัญหาครับ ไม่ใช่แรม วันนี้กำลังประกอบเจ้าตัวเล็กอยู่ แรมชุดเดิมครับ แล้วคอยดูผลต่อไป ว่าจะหมู่รึจ่า

Comment

• Originally posted by cjj View Post
                          ตกลงช่างเทคนิคที่ 0 GIG มั่วที่บอกท่าน kidza ไปแบบนั้นและยอมให้เปลี่ยน .....จะสื่อประมาณนี้ใช่ใหม(อันนี้ผมตอบท่านด้านบน)

เดี่ยวท่าน ไม่ต้องขอโทษผม ท่านไม่ได้ผิดอะไร ผมก็ไม่ได้อะไรหรอกนะ คือ ผมเห็นมีท่านหนึ่งบอกว่าท่านท่าจะซื้อแรมมาผิดเอง มันไม่มีในลิส เลยเปิด xmp ไม่ได้ ต้องรอไบออส
                          เลยสงสัย ที่ท่านบอกช่าง GIG เค้ายืนยันว่าแรมท่านเปิด xmp ได้แน่นอน(ซื้อมาถูกแล้ว) บอร์ดน่าจะมีปัญหา .....มันยังใงแน่ก็เท่านั้น ตกลงถ้าบอร์ดตัวนี้ไม่มีปัญหาช่างGIG เขาคงไม่ยืนยันให้ร้านคืนเงินหรอก
                          ที่เข้ามาเกาะ เพราะก็อยากเข้ามาเก็บข้อมูลที่ถูกต้อง เพราะของพึ่งออก ......ใงผมดิ ต้องขออภัยด้วย ไม่น่าไปทักเลย 5555+++....เอาเป็นว่า จบละกัน ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีแล้วก็ยินดีด้วยครับ

ครับเปิดได้แน่นอน ดูในกระทู้ก็ได้ครับผมลงไว้อยู่ ท่านยังแซวผมอยู่เลยให้พักผ่อนบ้าง 555 ก็มันเปิด xmp แล้ว กด cl ได้ด้วย มันไม่รองรับตรงไหนผมก็งง ที่เอาไปเคลมนี่คือ อาการมันเพี้ยน เอ๋อๆ ชอบติด ดีบักโค๊ดทั้งๆที่ยังไม่เปิด xmp ครับ คือผมสรุปข้อมูลน้อยไปหน่อย เลยเข้าใจไปคนละทาง

Comment

• Originally posted by kidza View Post
                            ครับเปิดได้แน่นอน ดูในกระทู้ก็ได้ครับผมลงไว้อยู่ ท่านยังแซวผมอยู่เลยให้พักผ่อนบ้าง 555 ก็มันเปิด xmp แล้ว กด cl ได้ด้วย มันไม่รองรับตรงไหนผมก็งง ที่เอาไปเคลมนี่คือ อาการมันเพี้ยน เอ๋อๆ ชอบติด ดีบักโค๊ดทั้งๆที่ยังไม่เปิด xmp ครับ คือผมสรุปข้อมูลน้อยไปหน่อย เลยเข้าใจไปคนละทาง
                            โอเคครับ 555+++เรา เข้าใจตรงกันแน่นอน ว่าบอร์ดมีปัญหา(ไม่ใช่แรมไม่ลองรับ) .....คนที่ไม่เข้าใจก็เข้าใจใหม่ซะนะ ว่าแรมคู่นี้ ถูกรุ่นเปิดกับ กิก บอร์ดนั้นได้แน่นอนไม่เข้าใจอีกก็ไล่อ่านย้อนหลังเอาครับ 555

Comment

• Originally posted by kaitom View Post
                              ท่าน Kidza ใช้แรม Trident Z RGB หรือเปล่าครับ เหมือนผมเคยอ่านเจอในบอร์ดนอก เค้าว่าเป็นเพราะ Software (น่าจะพวกไว้เปลี่ยนสี LED) ของ RAM เองมันไป Overrite SPD ใน RAM ทำให้แรมเพี้ยนครับ อันนี้ไม่ได้เป็นที่ Mainboard แต่เป็น Bug ของ Software ครับ
                              ลอง Goole ดูครับคำว่า "Corrupt SPD Trident Z RGB" เห็นเป็นกันเยอะเลย

ครับขอบคุณครับ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเดี๋ยวจะลองศึกษาดูนะครับ แต่ผมใช้แรมคู่นี้ กับ บอร์ด asrock pro4 ราคา 4200 ซึ่งผมรีวิวไว้เพื่อให้คนที่คิดว่า แรม rgb ปัญหาเยอะ มีบัค ทำอะไรไม่ค่อยได้ นอกจากสวยมีไฟฟรุ้งฟริ้ง ผมรีวิวแรม คู่นี้ไว้หลายหน้า ลองดูครับ แรงพอๆกับไอ้ที่ไม่มีไฟเลย ดีครับมาแชร์ความรู้กัน บางทีไอ้สิ่งที่เราคิด ฟังจากเขามา มันทำให้เราไม่เจอในสิ่งที่เรากำลังหาอยู่ ผมก็ได้ข้อมูลมาเยอะครับเยอะจนผมไม่กล้าที่จะลอง แต่ผมเป็นคนชอบลอง ว่ามันจริงอย่างเขาว่ามั๊ย
                              ต้องลองเองเล่นเองครับ 555 เดี๋ยวจะคุยกับคนข้างบ้านไม่รู้เรื่อง

Comment

• asus bios แก้ llc สำหรับ strix
                                https://rog.asus.com/forum/showthrea...UEFI-0419-0426
                                Last edited by champ24477; 19 Oct 2017, 04:44:05.

Comment

Working...
                                X