Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by COMMENT View Post
    ได้ลองเปลี่ยน version driver พวก chipset รึยังครับ สังเกตุตอนลงเสร็จใหม่ ๆ ยังไม่ได้ลง driver อะไรเลย ไอ่ตัว system interrupts มันกิน cpu ไหมครับ

แล้วลองสังเกตุอย่างเช่นลง driver chipset ตัวแรก แล้วดูว่า system interrupts มันกิน cpu รึเปล่า

ถ้าไม่กิน ก็ลองลง driver ตัวต่อ ๆ ไป แล้วกลับมาเช็คไอ่ system interrupts อีกรอบทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ อะครับจนลง driver ครบทุกตัว

ถ้าปัญหามันมาจาก driver เดี๋ยวก็เจอเองว่า driver ตัวไหนมันพาให้ system interrupts ทำงานอยู่ตลอดเวลา *แนะนำปิดเน็ตก่อนนะครับเพื่อป้องกันปัญหามาจากพวก windows update หรือ update auto driver มันจะได้หาสาเหตุได้ง่ายครับ

แต่ถ้ากรณีลง windows ใหม่แล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลยแล้ว system interrupts กิน cpu ดื้อ คงต้องไล่เช็ค hw ทีละตัวแล้วละครับ
    ผมเจอปัญหาแล้วครับ เป็นไดร์เวอร์เสียง ทั้งปลูกทั้งถอน อัพใหม่หมดก็ไม่ดีขึ้น (ลงวินใหม่) เวลา disable มัน cpu ก็ทำงานปกติ เวลาไป enable มันก็กลับมาปัญหาเดิม

สงสัยมันไปขัดแย้งกันระหว่าง HD audio controller(chip set) กับตัวไดว์เวอร์ sound onboard

งานนี้จะส่งเคลมบอกเหตุผลไปจะเคลมได้หรือไม่ได้ หรือว่าส่งเคลมไปแล้วโรงงานตรวจสอบปกติ แล้วกลับมาแบบเดิมก็ไม่รู้555+ งืดหลาย asrock z370 extrame4

Comment

• ลองเปลื่ยนเวอร์ชั่นไดร์เวอร์ซาวดูนะ

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
        ลองเปลื่ยนเวอร์ชั่นไดร์เวอร์ซาวดูนะ
        ย้ายมา VGA Device แล้วครับ TT Screenshot (1).jpg

Comment

• เมพเบย

Comment

• Originally posted by iqsoftinc View Post
            สอบถามคนที่ผ่ากระดองหน่อยคับ ผมผ่าแล้วใช้ mx4 ทั้งใต้กระดองและบนกระดอง + krakenx62 ยังไม่เป็นที่น่าพอใจอ่ะคับ

ทำหลายรอบ + เร่งป้ำรอบสุดแล้วยัง realbench encode อยู่แถวๆ 80 ปลายๆ อยู่ CPU 8700K @ 4.9 ไฟ 1.2กว่า แม้จะไป 5 ได้ แต่เจอน้องฟ้าคิดว่าคงเพราะความร้อน

เดียวว่าจะซื้อ Liquid pro ใต้กระดอง

แต่ถามว่า บนกระดองล่ะใช้อะไรดี ???

คนไหนใช้ Liquid pro ใต้กระดอง และบนกระดองใช้ไรกันคับ

เออแล้ว ขั้นซิ้งแน่นๆ นี่มีผลกับความร้อนไหม
            ผมไม่ได้ผ่ากระดอง หม้อน้ำสองตอน ธรรมดา ยังไม่เคยเกิน 60 เลยนะคับ เล่นธรรมดา 5.0 ไฟ 1.4 ด้วย ลอง cinecbecnch ก็ไม่ดับ

asrock pro 4 ก็วิ่ง 5 ได้นะครับ เดียวนี้ขายกัน 2พันห้าเอง
            ส่งการบ้านครับ
            Attached Files
            Last edited by pandaranger007; 3 Aug 2018, 01:36:54.

Comment

• Originally posted by iqsoftinc View Post
              สอบถามคนที่ผ่ากระดองหน่อยคับ ผมผ่าแล้วใช้ mx4 ทั้งใต้กระดองและบนกระดอง + krakenx62 ยังไม่เป็นที่น่าพอใจอ่ะคับ

ทำหลายรอบ + เร่งป้ำรอบสุดแล้วยัง realbench encode อยู่แถวๆ 80 ปลายๆ อยู่ CPU 8700K @ 4.9 ไฟ 1.2กว่า แม้จะไป 5 ได้ แต่เจอน้องฟ้าคิดว่าคงเพราะความร้อน

เดียวว่าจะซื้อ Liquid pro ใต้กระดอง

แต่ถามว่า บนกระดองล่ะใช้อะไรดี ???

คนไหนใช้ Liquid pro ใต้กระดอง และบนกระดองใช้ไรกันคับ

เออแล้ว ขั้นซิ้งแน่นๆ นี่มีผลกับความร้อนไหม
              บนกระดอง ผมใช้ Cooler Master Master Gel Maker

ลองดูคลิปนี้ก็ได้

อยากลอง kingpin แต่มันไม่หมดสักที ขันซิ้งค์แน่ๆ มีผลแน่นอน
              Last edited by ToehNarak; 3 Aug 2018, 07:32:18.

Comment

• ไฟ Vcore 1.20 v. ไมร้อนจุง

Comment

• รับช่วงจากท่านประธานมาหัดเล่น

Comment

• เมพ ขิงๆ

Comment

• โพสผิด

Comment

• Originally posted by Baskovski View Post
                        มือใหม่ขอฝากตัวครับ
                        -------------------------------
                        Spec
                        CPU : I7-8700K
                        M/B : ASUS ROG STRIX Z370-F GAMING
                        Ram : G.SKILL Trident Z ( F4-3600C17D-16GTZ )

[ATTACH=CONFIG]4228647[/ATTACH]
                        ย้ายค่ายแล้วหรอเพื่อน
                        เบื่อ Athlon64 แล้วหรอ แซวๆ

Comment

• Comment

• no.59 = Core i3 8100 + MSI Z370 A-PRO เดิม
                            ีup มาเรื่อย i5 8400 > i3 8350k > i7 8700k test full 90c ร้อนไปไหม

i7 8700k@5.0g test.jpg

Comment

• ร้อนไปนิดครับ สำหรับ 90c อย่าให้เกิน 85c กำลังดีครับ
                              i5 8600k @ 5.0GHz 1.35v. ของผม full load 92c เหมือนกัน
                              เลยลด GHz / vcore ลง เย็นสบายๆ 4.8 GHz 1.250 v. Full load ไม่เกิน 75c

Comment

• Originally posted by TWK. View Post
                                ร้อนไปนิดครับ สำหรับ 90c อย่าให้เกิน 85c กำลังดีครับ
                                i5 8600k @ 5.0GHz 1.35v. ของผม full load 92c เหมือนกัน
                                เลยลด GHz / vcore ลง เย็นสบายๆ 4.8 GHz 1.250 v. Full load ไม่เกิน 75c
                                ลองดันดูว่า 5gไปสบายๆๆ ไหม ใช้งานก็ปรับ auto เพราะ 4.7 ก็แรงเหลือแล้วครับ
                                ขอบคุณนะครับ TWK

Comment

Working...
                                X