Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aonocacha View Post
    จัดทุกเจนทุกค่ายเลยนะพี่
    จับใส่ให้เต็มๆ เคสครับ ตอนนี้ยังมีที่ว่าง อิอิ

Comment

• Originally posted by kaitom View Post
      ของครบสักที ได้ประกอบจริงๆจังๆละ
      คราวนี้ก็รอลุ้นล๊อตเตอรี่ว่า CPU จะไปได้แค่ไหน ^ ^'

SSD

Comment

• เริ่มเอาของใส่ เริ่มหล่อขึ้นมาหน่อยละ เหลือเอาการ์ดจอมาใส่กะเดินท่อ
        จะว่าไปCase Thermaltake Core P5 นี่ถูกใจผมจริงๆ แบบว่าทำอะไรก็ง่ายหมด
        เพราะว่าไม่มีตัวกล่องเคสมาเกะกะ แถมออกแบบมาเหมือนจะพอดีกับอุปกรณ์ทุกๆอย่าง

Comment

• เมื่อวานต้องขอโทษทีครับ เรื่อง cpu พอดีตอนผมโพสว่าขาย cpu ไม่เกิน 5 นาทีก็มีพี่ท่านนึงโทรมาจองเลยครับ แกน่าจะไปดูกระทู้เก่าที่ผมขายของ แล้วเอาเบอร์โทรมาจองเลย นัดรับของเมื่อวาน ตอนช่วง 11.00 ครับ แต่ผมก็ยังไม่ได้โพสว่ามีจอง เผื่อหลุด จะได้ให้ Q ต่อไปซึ่ง Q1คือพี่ที่โทรมา Q2 pm มาตอน 10.00 น. Q3 pm มาตอน 13.00 น. กว่าๆ Q4 pm มาตอน 17.00 น. กว่าๆผมก็จะไล่ pm กลับ ไปถ้า Q1 หลุด จะดูเวลา ที่ pm มาเป็นหลักครับ Q1 ไม่หลุดครับ รับของไปแล้ว ผมก็ว่าจะมาโพส ที่หน้ากระทู้ เมื่อวานผมก็เข้ามา โพสเรื่อง เคลม psu ครั้งเดียว ตอน บ่ายสามกว่าๆ ผมก็ดันลืมโพสเรื่อง cpu ว่ามีคนรับไปแล้ว ต้องขอโทษอีกครับ เมื่อมี pm เข้ามันจะเป็นสีแดง แต่ตอนนี้เป็นสีเทา ถ้าไม่สังเกตุก็ไม่เห็น แล้วผมใช้โทรศัพย์เข้ามา ดู club ตลอดช่วงนี้ หน้าจอมันเล็ก เลยมองไม่ค่อยเห็น ใจมันจดจ่อหา psu สำรองอยู่ก็เลยไม่ได้เข้ามาดูเลย จนถึงตอนนี้อะครับล่าสุดที่เข้ามา เมื่อคืนก็นอน ตี 3 มันไม่ติดเหมือนเดิม psu ตัวใหม่แต่ก็ยังเปิดไม่ติดผม รื้อเปลี่ยนโน่น นั่น นี่ ทั้งคืน ก็ไม่ติดก็เผลอหลับไป ตอนตี 3 เมื่อเช้าตื่นมา 06.30 ก็ลุยต่อรื้แม่มหมดเลย ชุดน้ำ เคส แล้วมาเริ่มนับ 1 ใหม่เลย เมื่อคืนก็ยังมีลงมีไฟลงกาวล์อยู่ แต่ไม่รู้ว่าตัวไหน ก็เลย รื้อมันหมดเลย แยกกันเลย วางบนโต๊ะ คอมเลย เป็นไม้จะได้เช็คว่าตัวไหนกันแน่ที่ทำให้เปิด ไม่ติด ตอนนี้ เปิดติดแล้วครับขอเวลาให้แน่ใจก่อนว่า มอเตอร์ pump น้ำรึเปล่า ตอนนี้ใส่ ลม อยู่ครับ

Comment

• ผมนี่ก็กลัวบอร์ดช๊อตเหมือนกันครับ เวลาประกอบแต่ละชิ้นนี่ส่องแล้วส่องอีก ว่าตะกั่วที่บัดกรีมาบน Mainboard จะโดนอะไรมั้ย
            อย่างชุด Z370 ตัวที่ผมประกอบนี่ผมเห็นจะๆเลยคือตัว Backplate ของ CPU Waterblock นี่ช๊อตกับขา Capacitor ของ CPU เลย Mainboard มันบัตกรีแล้วขามันยื่นออกมาสูง
            ขนาดใส่ตามคู่มือแผ่นยางรองอะไรก็ใส่ครบแล้วแท้ๆ ถ้าไม่ส่องดูนี่โดนแน่ๆ ต้องหาฉนวนมากั้น หรือตัดขาบัตกรีที่เลยออกมาออกไป

ของบางอย่างมันช๊อตแล้วแต่ยังเปิดติดนะครับ เหมือนมัน Bypass ตัวอุปกรณ์บางอย่างไปแต่ยังใช้ได้ แต่พอจะ OC อะไรแล้วไปไม่ได้ซะงั้น หรือไม่ก็ใช้ๆไปแล้วไม่เสถียร
            ผมเคยเจอ pin ใน CPU มันงอ ใช้ไปตั้งนานก็สงสัยว่าทำไม OC ได้น้อย กว่าจะหาสาเหตุเจอเล่นเอาเหนื่อย หลังๆนี่ตอนประกอบต้องคอยส่องเพื่อความมั่นใจก่อน

Comment

• Originally posted by kaitom View Post
              ผมนี่ก็กลัวบอร์ดช๊อตเหมือนกันครับ เวลาประกอบแต่ละชิ้นนี่ส่องแล้วส่องอีก ว่าตะกั่วที่บัดกรีมาบน Mainboard จะโดนอะไรมั้ย
              อย่างชุด Z370 ตัวที่ผมประกอบนี่ผมเห็นจะๆเลยคือตัว Backplate ของ CPU Waterblock นี่ช๊อตกับขา Capacitor ของ CPU เลย Mainboard มันบัตกรีแล้วขามันยื่นออกมาสูง
              ขนาดใส่ตามคู่มือแผ่นยางรองอะไรก็ใส่ครบแล้วแท้ๆ ถ้าไม่ส่องดูนี่โดนแน่ๆ ต้องหาฉนวนมากั้น หรือตัดขาบัตกรีที่เลยออกมาออกไป

ของบางอย่างมันช๊อตแล้วแต่ยังเปิดติดนะครับ เหมือนมัน Bypass ตัวอุปกรณ์บางอย่างไปแต่ยังใช้ได้ แต่พอจะ OC อะไรแล้วไปไม่ได้ซะงั้น หรือไม่ก็ใช้ๆไปแล้วไม่เสถียร
              ผมเคยเจอ pin ใน CPU มันงอ ใช้ไปตั้งนานก็สงสัยว่าทำไม OC ได้น้อย กว่าจะหาสาเหตุเจอเล่นเอาเหนื่อย หลังๆนี่ตอนประกอบต้องคอยส่องเพื่อความมั่นใจก่อน
              นี่แหละครับ itx มันเล็ก พื้นที่จำกัด ตอนนี้ต้องหาสาเหตุที่แท้จริงให้ได้ครับ

Comment

• ขาพวกนี้อ่ะครับ ระวัง ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม่ผู้ผลิต MB เค้าไม่ตัดส่วนที่เกินมาทิ้งก็ไม่รู้
                ของผมนี่โดน Backplate จะๆเลยครับ ดีที่เห็นก่อนตอนประกอบ ยังไม่ได้เปิดเครื่องเลยไม่เกิดความเสียหาย

รูปประกอบเป็นรูปในเน็ตนะครับ ไม่ไช่ของผม แต่จะคล้ายๆกันครับ

Comment

ขาพวกนี้อ่ะครับ ระวัง ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม่ผู้ผลิต MB เค้าไม่ตัดส่วนที่เกินมาทิ้งก็ไม่รู้
                  ของผมนี่โดน Backplate จะๆเลยครับ ดีที่เห็นก่อนตอนประกอบ ยังไม่ได้เปิดเครื่องเลยไม่เกิดความเสียหาย

รูปประกอบเป็นรูปในเน็ตนะครับ ไม่ไช่ของผม แต่จะคล้ายๆกันครับ
                  ของผมมียางรองแผ่นใหญ่พอสมควร หนา 2 มิล ปิดทับที่หลังบอร์ดก่อน ถึงได้ใส่แบล็คเพททับยางรอง ไปอีกที

Comment

• ek supremacy evo หรือเปล่าครับ หน้าตาเหมือนของผมเลย ผมก็ใช้ตัวนี้ครับ
                    แต่ของผมขา Capacitor โดน Backplate เห็นๆเลยอ่ะครับ ถึงแม้จะใส่แผ่นยางรองแล้วก็ตามแผ่นยางมันจะหลวมไม่ทับขา Capacitor ถึงเราจะจะพยายามเลื่อนแผ่นยางมาทับมันก็อาจแทงทะลุมาเมื่อไหร่ก็ได้ หรือไม่ก็กดจนขา Capacitor มีปัญหา
                    แก้ได้ง่ายๆโดยเอากรรไกรตัดเล็บมาตัดส่วนที่เกินออกบ้าง ไม่ให้มันชน Backplate ก็พอละ

แต่บอร์ดแต่ละตัวงานบัดกรีอาจไม่เหมือนกันนะครับ คงต้องส่องเป็นตัวๆไปแหละผมว่า
                    Last edited by kaitom; 20 Oct 2017, 09:57:12.

Comment

• เละเทะ 555 แต่ เจ้า i7-8700k ไฟ vcore แอบต่ำนิดนุง 1.120 v

Comment

• Originally posted by kidza View Post
                        เละเทะ 555 แต่ เจ้า i7-8700k ไฟ vcore แอบต่ำนิดนุง 1.120 v

[ATTACH=CONFIG]4020175[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]4020176[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]4020177[/ATTACH]
                        แม่เจ้า ไฟ 1.120

ดุๆๆไปแล้ว gen8 เนีย กด ไฟต่ำๆๆ ลดร้อนได้นะ ถ้าคนเป็น
                        อย่างผมใช้ 7700 กดไฟไป 1.1 ร้อนลดไป 10
                        ลืมไปว่าอยู่ที่MB ด้วย

Comment

• 8600k หายากมากครับ ผมก็ PM ไปหาคุณ kidza โทรเช็คตามร้านก็ไม่มี เจอแต่ 8400 แทบทุกร้าน เซตคอมรอไว้ ขาดแต่ CPU + MB (บางทีน้อยใจอาจไปเล่น ryzen แทน)

Comment

• อัพเดต คลับ

Originally posted by TWK. View Post
                            + Pentium + Celeron

>>> Intel Gen8 Club <<<

ลำดับ | User | Processors (ระบุรุ่นเมนบอร์ดมาด้วยนะครับ)
                            1. kidza = Core i5 8600k + ASROCK Z370 PRO4 ( ประธาน คลับ )
                            2. pigkapu1 = รอ CPU + ASUS ROG STRIX Z370-I Gaming
                            3. INRI = Core i5 8400 + Gigabyte Z370 HD3
                            4. pinkgold = Core i5 8400 + GIGABYTE Z370-HD3
                            5. orohmtnk = Core i7 8700k
                            6. ballbabo = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                            7. teezaaclub = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                            8. SlurPEEzz = Core i5 8400 + Gigabyte Z370 AORUS Ultra Gaming
                            9. kaitom = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                            10. abooy21 = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                            11. panyatep = Core i7 8700k + Asus ROG Maximus x apex
                            12. chaiwat38 = Core i5 8400 + Asus ROG Strix Z370i Gaming
                            13. PlayI3oy = Core i7 8700k + ASUS RoG STRIX Z370-F Gaming
                            14. vatigan = Core i7 8700k + MSI TOMAHAWK Z370
                            15. Plexto = Core i7 8700
                            16. noppon1412 = Core i7 8700k + Asus ROG Maximus x apex

* รายชื่อ ตกหล่น หรือ ข้อมูลผิด PM เข้ามาแจ้งได้นะครับ

Comment

• คนใช้ gig เยอะจัง

Comment

• Originally posted by Keith9431 View Post
                                คนใช้ gig เยอะจัง
                                1.มันมีพัดลมที่ VRM
                                2.มันสวย

เหตุผล 2 ข้อนี่แหละครับที่จัดมา 555

Comment

Working...
                                X