Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by PCharD View Post
    ลงชื่อครับผม จัดตามที่ท่าน TWK แนะนำทุกประการ 555
    [ATTACH=CONFIG]4022938[/ATTACH]
    ยินดีต้อนครับ แชร์ผลเทส แลกเปลี่ยนข้อมูลกัน

Comment

• Originally posted by champ24477 View Post
      ถ้าเดือนธันวาของยังขาดอยู่ ผมคงต้องเอาเจนเก่าแทนแล้วละ รอไม่ไหวแล้ว
      รออีกนิดครับมาแน่นอน เดี๋ยวผมช่วยดูให้อีกทางนึง ท่านรับ i5 หรือ i7 ครับ

Comment

• ไม่นอนแล้วคืนนี้ เอาให้เสร็จเลยทีเดียวเลย เหลืออยู่แค่นี้

Comment

• สู้ๆ ลวกเพ่

Comment

• แจมด้วยครับ รอเคสอยู่

Comment

• Godlike มาแล้วๆ

เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับเรื่องอุณหภูมิภาคจ่ายไฟ (VRM) ของ Z370
              เนื่องจากช่วงที่ Skylake-X ออกมา การใช้งาน CPU มีปัญหาเรื่อง VRM มาก เพราะเวลา FullLoad แล้ว CPU จะโดนลดความถี่ลง(Throttling) เพราะภาคจ่ายไฟร้อน (เกิน 100 องศา)

The X299 VRM Disaster

พอจะมาใช้ Z370 ผมเลยดูตัว Mainboard ที่มีการจัดการอุณภูมิ VRM ดีๆหน่อย เลยได้เจ้าตัว Aorus Gaming 7 มา เพราะตัวนี้มีทั้งเซ็นเซอร์และพัดลมเล็กๆที่ VRM ซึ่งจะหมุนหาก VRM มีอุณภูมิเกิน 90 องศา

แต่พอลองเอามาใช้แล้ว OC 5GHz ทุกคอร์แล้ว พดลม VRM ไม่หมุนเลย ภาคจ่ายไฟยังเย็นมาก (ประมาณ 45-60 องศา)
              ดังนั้นตอนเลือกซื้อบอร์ด ผมว่าไม่ต้องกังวลเรื่อง VRM มากก็ได้ครับ ขอให้มี Heatsink ติดมาให้เป็นพอ

ยังสงสัยว่าทำไม skylake X กินไฟมากขนาดนั้น ขนาดไม่มี iGPU นะเนี่ย สงสัย AVX512 จะโหดจริง
              Last edited by kaitom; 24 Oct 2017, 09:09:08.

Comment

• Originally posted by kaitom View Post
                @kidza Latency 43 ns แจ่มไปเลยท่าน

ว่าแต่ 18-18-18-38 นี่เสถียรเลยไช่มั้ยครับ แบบนี้ต้องหามาใช้บ้างแล้ว
                ของผม 16-18-18-36 ที่ 3200 มันมี Latency ประมาณ 53 ns ครับ ต่างกัน 20% เลย
                มีกระแสข่าวบอกแรม RGB เล่นเอาสวย ถ้าจะลากให้เล่นตัวธรรมดา ผมก็เล่นแล้ว ก็อย่างที่เขาว่า ลากไกล ไฟต่ำ * จริงเป่าหว่า * ของผมซื้อมา cl 15-15-35 เอามาลากกับ apex มันมาก กดเป็นติด 4133 สบายๆ แต่ไม่เห็น ไฟต่ำเลย ล่อไป 1.5 - 1.65 ถ้าขยับ timing แรมร้อนคับต้องเปิดพัดลมเป่า จนมาเจน 8 ผมขี้เกียจลากบัส ประกอบกับ เป็นแรม RGB * เขาว่าลากไม่ไปทำอะไรมากไม่ได้ สวยฟรุ้งฟริ้งอย่างเดียว ผมก็เลยซื้อบัส 4000 จบ เปิด XMP เล่นบัสแรม 4000 เลย แพงแต่จบ z370 พื้นๆแรมต้อง 4000 แล้ว แถมได้กำไรอีก ดันบัสมา 4300 กด cl ได้อีก ปรับ set ค่า timing ได้เหมือนแรมไม่มีไฟ 4300 ไฟ 1.45 latency 40 ต้น ๆ ไม่เห็นเหมือนที่ * เขาว่า * 555 ยาวไปหน่อย สรุป ซื้อมาลองเล่นเลยครับอย่าไปเชื่อ ไอ้ที่ เขาว่า เอาข้อมูลมาแปะ แล้วก็มาบอกว่ามันไม่แจ่ม ผมเฉยๆนะ ตราบใดที่ผมยังไม่ได้ลอง ผมเชื่อตัวเอง เข้าเรื่อง ผมไม่เก่งแรมนะครับ แต่พอเข้าใจ cl ยังหลวมไปหน่อยครับ ลองกด cl ลงมา 15-16-16-36 เพิ่มไฟไปหน่อย ถ้าบู๊ทผ่าน รัน super pi 32m ผ่าน แล้วลอง aida ดูว่า latency ลงมามั๊ย แต่ผมว่าลงมาแน่นอน แล้วไป ขยับ timing ช่วย ถ้าบู๊ท แล้วติด 31, 55 เพิ่มไฟ vccio กับ vccsa ช่วย แต่ท่านต้องล๊อคไฟ สองตัวนี้ไว้ต้องแต่เปิด xmp เลยนะครับเราจะได้รู้ว่า สองตัวนี้ เปิด xmp ใช้อยู่ที่เท่าไหร่ จะได้รู้ว่าควรเพิ่มไฟเท่าไหร่ ลองดูก่อนครับ แรมท่านเป็น rgb ใช่มั๊ยครับ
                Last edited by kidza; 24 Oct 2017, 09:43:37.

Comment

• Originally posted by Zodd View Post
                  แจมด้วยครับ รอเคสอยู่
                  [ATTACH=CONFIG]4023149[/ATTACH]
                  บอร์ดลอย ดูโหดดีครับ ยินดีต้อนรับครับ

Comment

• Originally posted by panyatep View Post
                    ได้ลองรัน memtest รึยังครับ ของผมประมาณนี้ ลองดูครับ ค่า Read and Write จะขยับขึ้นอีก ที่ Bus 4300 CL 17-18-18-38 350 2T ไฟ Dram 1.45 VCCIO 1.25 VCCSA 1.30 ครับ ยังไม่ได้เค้น CL มากเท่าไหร่ แต่ก็รัน memtest ผ่านแบบสบาย ๆ ครับ
                    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล เดี๋ยวเปลี่ยนซิ้งค์ก่อนครับ แล้วจะลองดู จริงๆ แค่ซิ้งค์ลมก็น่าจะผ่านได้ แต่รื้อไปแล้ว ไม่ทัน 555

Comment

• @ท่าน kidza เป็น RGB ครับ เปิด LED แล้วก็สวยดีครับ แต่ผมชอบดูหนังเล่นเกมในห้องมืดๆมากกว่าเลยปิดไว้ ไฟ power หน้าเคสผมยังเอาสติ๊กเกอร์มาแปะทับเลยครับบ 55
                      Last edited by kaitom; 24 Oct 2017, 10:06:32.

Comment

• Originally posted by cjj View Post
                        เจนนี้ท่าทางจะไม่ร้อน 555++ ....คงมีทีเด็ดในกระดองอีกดอกที่จัดให้

เห็นท่าอายุจะสั้นมาก ....ฟังเขาแว่วๆมานะ....แต่ความแรงคงใช้ได้ยาวๆเลย หากไม่ เห่ย ตาม นักเทสนักลอง ...(คนละเรื่องกัน)
                        ตั้งแต่ i5-8600k จนตอนนี้ i7-8700k ผมว่าโอเลยครับ แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล ขอติเรื่องนึง หาซื้อยากชิบ...ครับ 555

Comment

• เห็นฝรั่งว่าภาคจ่ายไฟ Gig Gaming 7 เทพสุดละครับ เหลือเชื่อมากกับบอร์ดราคากลางบน

http://www.overclock.net/t/1638955/z...cussion-thread

https://www.tweaktown.com/reviews/83...w/index11.html

Comment

• ราคา i7 8700k ในเว็บ busitek บวกขึ้นไปอีก 500 บาทแล้ว ร้านคอมวัวยังไม่ขึ้น

จะประกอบตอนนี้ต้องจองไว้ก่อนเลยปะครับ เสียวมันขึ้นไปอีก

Comment

• Originally posted by zeratul111 View Post
                              ราคา i7 8700k ในเว็บ busitek บวกขึ้นไปอีก 500 บาทแล้ว ร้านคอมวัวยังไม่ขึ้น

จะประกอบตอนนี้ต้องจองไว้ก่อนเลยปะครับ เสียวมันขึ้นไปอีก
                              ครับจองก่อนเลยครับ ถ้ารอไปเรื่อยๆ อาจแตะ 15 k ขึ้นแล้วลงช้ามาก ผมขอแยกซื้อจากที่ร้านจะประกอบเป็น set ขาย ได้มาราคา 13800 ครับ ตอนนี้คงไม่ได้แล้วครับ น่าจะ 14k+ แน่ๆ ที่ร้าน com&more ไม่ขยับ เพราะของยังไม่มีครับ ออเดอร์จองราคานี้ก่อน ดีที่สุด ผมพึ่งไปมาเมื่อวาน วันนี้หน้าจะมี lot ใหม่เข้ามาครับต้องตามดูทุกร้านเลย เดี๋ยวติดช่วงวันหยุดยาวอีก รออีกนาน ผมให้น้องชุดเดิมที่เคยหา 7700k ของเวียดนาม
                              ตามร้าน jib , banana , abvice ช่วยสะกิดมา ถ้ามี 8700k มา แต่ราคาต้องลุ้นเอาครับ
                              Last edited by kidza; 24 Oct 2017, 10:42:49.

Comment

• Originally posted by Zodd View Post
                                แจมด้วยครับ รอเคสอยู่
                                [ATTACH=CONFIG]4023149[/ATTACH]

สเปกอะไรบ้างครับ

Comment

Working...
                                X