Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Nakadech View Post
    มันจะกากลงนะครับ เห็นในเนตที่เขาทำกันคือไปตั้ง CPU max performance ที่ 99% มันจะไปปิด turbo boost ไม่ให้ทำงาน เย็น แต่ กากลงครับ

ตอนแรกผมก็มีปํญหานี้ เวลา burn ไปถึง 80 องศา เครียดเลย

เปลี่ยนมาใช้เคสเปิด (ผมเล่นห้องแอร์ ลดลงเหลือ 60-65)

เปลี่ยนมาใช้ชุดน้ำ 2 ตอน (ได้ส่วนลดจาก JIB ลดมา 1,000 บาท เลยเปลี่ยน) ตอนนี้ Max ที่ 56-60 ครับ
    ลดไฟไม่กาก ลงครับไม่ได้ไปปิด turbo boost

การลดไฟ คือการจูน หาค่า ความเหมาะสมของCPU ตัวนั้น

Comment

• Originally posted by cjj View Post
      มาแวะดู Pentium Gold G5600, G5500, G5400 ใครจะเป็นคนแรกในคลับ

รอลุง big คนแรกได้เลย

Comment

• Originally posted by LightningBird View Post
        แอ๊ดไวซ์7,790฿
        free upload pictures
        ตอนแรกจะดู i5-8400 มือสองประมาณ 5700
        ถ้าขยับมาเอาอันนี้จะคุ้มมั้ยครับ เพิ่มอีกประมาณ 2000

Comment

• Originally posted by LightningBird View Post
          แอ๊ดไวซ์7,790฿
          free upload pictures

ราคาคุ้มมากๆ

Comment

• มีท่านใดใช้ maximus x code แล้วใช้แรมบัส มากกกว่า 3600 บ้างครับ ลองดันมากกว่านี้แล้วมันบูทไม่ขึ้นติด code b1

Comment

• Originally posted by cesce View Post
              ทำไม X code มันเจอแรมบัส 4133 เอ๋อไปเลย สเปคก็บอกรองรับ
              พูดยากเหมือนกัน

ผมใช้ taichi ไปดูแรมที่รองรับจาก memory qvl ที่แรมบัส 4266 กดสั่งซื้อแรมมารหัสเดียวกันเด๊ะๆ เอามาจับกด xmp เฉยๆยังไม่ได้เหมือนกันครับ

จากแรมบัส 4266 ตอนนี้ผมใช้ได้ที่ 4133 สูงกว่านี้แค่บูทยังไม่ยอมเลย คงต้องค่อยๆไล่ปรับแมนวลเอาเอง

Comment

• Originally posted by near13 View Post
                พูดยากเหมือนกัน

ผมใช้ taichi ไปดูแรมที่รองรับจาก memory qvl ที่แรมบัส 4266 กดสั่งซื้อแรมมารหัสเดียวกันเด๊ะๆ เอามาจับกด xmp เฉยๆยังไม่ได้เหมือนกันครับ

จากแรมบัส 4266 ตอนนี้ผมใช้ได้ที่ 4133 สูงกว่านี้แค่บูทยังไม่ยอมเลย คงต้องค่อยๆไล่ปรับแมนวลเอาเอง
                แปลกๆ ธรรมดาถ้าอยู่ใน list memory qvl ต้องเปิด xmp ได้นะ

Comment

• asrock z370 pro4 ผมดัน Trident Z 3600 GTZ CL18 8*2 ดันไป 4200 ได้สบาย ๆ เลยนะครับไฟเดิม ๆ 1.35 cl 18-24-24-35 2t *(แต่เหมือนในลิสเมนบอด แรม 3600 gtz cl 18 ของผมไม่มีในลิสด้วยซ้ำ ไม่รู้ว่าดูผิดรึเปล่า)

แต่ตอนนี้ผมใช้ bus 4000 cl 17-18-18-35 2t ไฟ 1.35 อยู่ (เพราะผมใช้ uhd630 ออนบอดอยู่ลากบัสเกิน 2000 ค่า mem clock การ์ดจออนบอดมันจะดีดกลับลงมาเหลือ 550mhz, limit mem clock มันอยู่ที่ 2000mhz อิงตาม bus ram) เลยไม่มีทางเลือก หลัก ๆ ค่า write ฮวบลงมา 3 พัน

เมนบอดพวกท่านลากแรมน่าจะไม่ใช่เรื่องยากนะครับ maximux, taichi บอดภาษีดีกว่าของผมอีก taichi xmp 4266 สมควรเปิดติดด้วยซ้ำเพราะมันมีในลิสรหัสตรงเป๊ะ รู้สึกแปลก ๆ

ไม่รู้ว่าต้องรออัพ bios ใหม่รึเปล่า แต่ล่าสุด asrock พึ่งอัพ bios ของทุกบอดไป ซัพพอร์ทเรื่องการเข้ากันได้ของแรม ก่อนอัพผมก็ลาก 4000-4200 ได้ปกติ หลังอัพก็ลากได้ปกติเหมือนเดิม

แต่อันนี้เป็นประสบการณ์นะครับปัญหาที่เจอกับแรมบัสสูง ๆ มากับเจนเก่า ๆ ไม่รู้ว่าเข้าข่ายของท่านรึเปล่านะ
                  1.เท่าที่ผมเคยเจอตอน ddr4 มาใหม่ ๆ ตอนนั้นหวด team 3866 มาใช้ กับบอด msi z170 titanium + i7 6700k เปิด xmp ติดแต่ใช้งานจริงไม่ได้เลย เปิดเบราเซอร์แล้วเด้งเปิดโปรแกรมเด้ง แต่ถ้าปรับบัสลงมา 3600 ปกติดี (แต่ไม่น่าจะแปลกเพราะแรมตัวนั้นมันไม่มีในลิสเมนบอด ได้ไปหา mod bios มา flash เล่นอยู่พักนึงเหมือนจะนิ่งกว่าเดิมแต่ก็ยังมีเด้ง แจ้ง support msi ไปก็ช่วยไรไม่ได้เลยบอกให้รอ bios อย่างเดียว ช่วงนั้นช่วงเปิดตัวใหม่ ๆ เลย)

2.ตอนนั้นมี ripjaws v 3200 อยู่ 2 คู่ = 4 ตัว ตอนแรกใช้กับ x99 แล้วเปลีย่นมาเล่น z170 asus hero + i7 6700k อีกรอบ มีแรมตัวนึงมีปัญหา กว่าจะหาต้นตอเจอนึกว่าเมนบอดซอกเกตเบี้ยวหรือสลอตแรมมีปัญหารึเปล่า ตอนนั้นรีบไม่ไดเ็ช็คแรมเลยเอาเมนบอดไปเคลม(ยังไม่ถึง 7 วัน)ได้ตัวใหม่มาก็ยังเป็นเหมือนเดิม อาการคือเปิด xmp ไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้าใช้กับ x99 เสียบ 4 ตัวเปิด xmp 3200 แต่พอเอามาใช้กับ z170 asus hero + i7 6700k เปิด xmp แล้วไม่ผ่าน แต่ถ้าใช้เดิม ๆ หรือปรับบัสแรมต่ำกว่า 3200 เหลือ 3000 จะสามารถใช้งานได้ตามปกติทุกคู่ ผมเลยจับเปิด xmp ลองใส่ทีละคู่สลับวนไปวนมาจนเจอแรมพิการอยู่ 1 ตัว นั้นแหละครับ 1 ตัวที่มีปัญหาได้เอาไปเคลมพอเอากลับมาใช้งาไนด้ตามปกติเลย xmp 3200 ผ่านฉลุยทั้ง 4 ตัว สลับเล่นทั้งวันวนไปวนมายังไงก็เปิดติด boot ใช้งานได้ตามปกติ

ปล.ส่วนปัจจุบัน gen8 ผมยังไม่ได้ลองดันแรมมากกว่านี้ตามที่ท่าน Botvinnik แนะนำเลย เห็นบอกแรมตัวนี้ตันแถว ๆ 4300+- จริง ๆ ได้ 4000-4200 ผมก็พอใจแล้วหละ ไม่คิดว่าบอด asrock z370 pro4 จะดันแรมได้ไกลขนาดนี้
                  อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ ถ้ารกหูรกตายังไงก็ขออภัยด้วยครับ

Comment

• Originally posted by iambic View Post
                    แปลกๆ ธรรมดาถ้าอยู่ใน list memory qvl ต้องเปิด xmp ได้นะ

จริงๆครับท่านบิ๊ก ไม่รู้ทำไมกด xmp ตรงๆเลยยังไม่ได้

รหัสเดียวกันเป๊ะๆเลย

ผมลองแบบกด F9 ใช้ค่าเดิมๆทุกอย่าง กดแต่ xmp แรม ยังบูทไม่ขึ้นเลยไม่รู้ทำไม

ตอนนี้ใช้ไบออสเวอร์ชั่นล่าสุดอยู่ 1.8

Comment

• ในที่สุดก็บูทได้แล้วครับ!!!

ทำไปหลายอย่าง เลยยังไม่ชัวร์จริงๆว่ามันติดตรงไหนกันแน่ ผมลองลดคล๊อกซีพียูกับแคชลง กด xmp ปรับไทมิ่ง/ซับไทมิ่งตามค่า xmp ไปก่อน

สุดท้ายบูทไม่ได้ ไปเพิ่มไฟ DRAM=1.45 (ไฟเดิม xmp เค้าตั้งมา 1.40) ปรับไฟ io/sa จากเดิม 1.30/1.35 ให้เป็น auto

บูทเข้าวินโดว์ได้แล้ว แต่เทสคะแนนประสิทธิภาพลดเพราะไทมิ่งหลวมมาก คงต้องลองอีกซักระยะ

ถ้าดันคล๊อก cpu กลับไปเท่าเดิมจะยังบูทมั้ยน้อ เดี๋ยวต้องลอง มึนจริงๆ

Last edited by near13; 25 Apr 2018, 10:50:41.

Comment

• Originally posted by iambic View Post
                        ท่านบิ๊กครับ แรมที่ท่านใช้ (4400) xmp ติดมั๊ยครับ ของผมไม่ติด

Comment

• มาต่อกัน

หลังจากบูท xmp 4266 ได้

ผมเลยกลับเข้าไปลองกด cl ลงเป็น 18 18 18 38 2t

บูทไม่ผ่าน

ไปลองปรับซับไทมิ่งจากเดิมที่เป็นตาม xmp ให้ปล่อย auto

บูทไม่ผ่าน

กดกลับไปที่ค่า xmp เหมือนเดิม ไทมิ่งและซับไทมิ่งทุกอย่างตามโปรไฟล์เดิมที่เคยบูทได้เมื่อกี๊

บูทไม่ผ่าน

ว๊อท เดอ ฟัก!!

Comment

• Originally posted by skynow View Post
                            ท่านบิ๊กครับ แรมที่ท่านใช้ (4400) xmp ติดมั๊ยครับ ของผมไม่ติด
                            ติดครับ บนบอร์ด Apex

Comment

ติดครับ บนบอร์ด Apex
                              ผมก็ Apex ไม่ติดครับ แต่ผมลาก cpu ได้วย เพิ่มไฟ io/sa

เดี๋ยวต้องลองAuto cpu บ้างละ แบบท่านnear13

Comment

• Originally posted by near13 View Post
                                มาต่อกัน

หลังจากบูท xmp 4266 ได้

ผมเลยกลับเข้าไปลองกด cl ลงเป็น 18 18 18 38 2t

บูทไม่ผ่าน

ไปลองปรับซับไทมิ่งจากเดิมที่เป็นตาม xmp ให้ปล่อย auto

บูทไม่ผ่าน

กดกลับไปที่ค่า xmp เหมือนเดิม ไทมิ่งและซับไทมิ่งทุกอย่างตามโปรไฟล์เดิมที่เคยบูทได้เมื่อกี๊

บูทไม่ผ่าน

ว๊อท เดอ ฟัก!!
                                จัดต่อเลยครับ ผมเตรียมลอกวิธีอยู่ อิอิ

Comment

Working...
                                X