Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการ Build PC ที่เล็กที่สุด และแรงที่สุด ขอคำแนะนำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P@RN
    replied
    ผมก็อยากจัดชุดเล็กๆ แต่ขอเป็น m-ATX

Leave a comment:

• bandit_m
    replied
    Originally posted by TonWhatDOG View Post
    ต้องดูเป็นรุ่นไปครับ ถึงแม้จะเป็น itx เล็กๆ แต่อุปกรณ์มันจัดเต็ม ข้อด้อยหลักคือ slot นั่นแหละครับ
    ตามนั้นแหละครับ บอร์ดบางรุ่นถึงจะเล็กแต่ความสามารถไม่แพ้รุ่นใหญ่เลย

• TonWhatDOG
    replied
    Originally posted by Sudrid View Post
    ขอขอบคุณพี่ ๆ สำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ มีเมนบอร์ดหลายตัวและเคสหลายรุ่นน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ

แต่ผมอยากถามเพิ่มเติมอีกสักหน่อยนึงครับ ว่าบอร์ด iTX นี้มันมีข้อเสียอะไรบ้างเมื่อเทียบกับบอร์ดขนาดใหญ่กว่าครับ (นอกจาก Slot ต่าง ๆ ที่มีมาน้อยกว่านะครับ อยากรู้ข้อด้อยอื่น ๆ ด้วยถ้ามีครับ)
    ต้องดูเป็นรุ่นไปครับ ถึงแม้จะเป็น itx เล็กๆ แต่อุปกรณ์มันจัดเต็ม ข้อด้อยหลักคือ slot นั่นแหละครับ

• SweetGuy
    replied
    ลองดู Vortex ของ msi ครับ เผื่อชอบ

• kenobe
    replied
    อยากเล็กสั้นขยันซอยใช้ mini itx cpu 8700k แล้วก็ ใช้ low profile พวก gt series ก็น่าจะเจ๋งๆนะ อย่าลืมใส่ ssd และ Ram buss สูงๆด้วยครับ

• Sudrid
    replied
    ขอขอบคุณพี่ ๆ สำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ มีเมนบอร์ดหลายตัวและเคสหลายรุ่นน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ

แต่ผมอยากถามเพิ่มเติมอีกสักหน่อยนึงครับ ว่าบอร์ด iTX นี้มันมีข้อเสียอะไรบ้างเมื่อเทียบกับบอร์ดขนาดใหญ่กว่าครับ (นอกจาก Slot ต่าง ๆ ที่มีมาน้อยกว่านะครับ อยากรู้ข้อด้อยอื่น ๆ ด้วยถ้ามีครับ)

• Keith9431
    replied
    แนะนำ Phanteks Evolv Shift / Shift X (7k)
    กว้าง 17 cm x ลึก 27 cm x สูง 65 cm

ลง 8700k (15k) + ASUS Z370-I (8.5k)
    แรมหาเอาเองตามสะดวก การ์ดจอใช้ 1080 ของเก่าไปก่อน

ชุดน้ำปิดอีก 6k
    Last edited by Keith9431; 25 Oct 2017, 14:08:25.

• TWK.
    replied
    Originally posted by kotaro1150 View Post

กดเล่นๆ ไม่อยากใช้พวก x299 พัดลม low profile มันระบายไม่ทัน

ไม่งั้นต้องเคสใหญ่หน่อยละอัดชุดน้ำเอา

เซ๊ตเทพเบย

• kotaro1150
    replied

กดเล่นๆ ไม่อยากใช้พวก x299 พัดลม low profile มันระบายไม่ทัน

ไม่งั้นต้องเคสใหญ่หน่อยละอัดชุดน้ำเอา

• oracleritz
    replied
    ตัดต่อ เน้นแรง ก็ต้อง 2066 ต้องการเล็กด้วย ก็ต้อง x299 itx

asrock เห็นว่ามี บอร์ด itx ของ x299 ออกมาลองเช็คดูนะครับ

• PatRaceTin
    replied
    Originally posted by Ref.Circle View Post
    i7 8700K + น้ำปิด + asus rog strix z370-i GAMING
    +1 ครับสำหรับ เมนบอร์ด (ในอนาคตคงมี Z370 iTX ออกมาอีกหลายรุ่น)

• cal2ibsy
    replied
    เคส ITX ส่วนมากมันจะออกแนวกว้างคล้ายๆลูกบาศก์ ถ้าเล็กมากๆสายไฟมันจะขวางทางลมอีก
    แต่ถ้าเล่นเคส M-ATX มันจะออกแนวสูงผอม ไม่เกะกะดีถ้าวางใต้โต๊ะ เวลายกก็เหน็บข้างตัวด้วยแขนข้างเดียวได้เพราะมันเพรียวบาง ซึ่ง ITX มันอ้วนกว่า

• XsoeIIsJ
    replied
    เคยทำเคสเล็ก สุดท้ายก็ไม่ใหว พัดลมดังเหลือเกิน

เคส mATX ขนาดเล็กๆ ผมว่าก็น่ารักดีนะ จัดเคสง่ายด้วย

เล็กกว่านั้นความเงียบและเย็นเริ่มจะเดินร่วมทางกันไม่ใด้ล่ะ

• t610
    replied
    เพิ่งจัดมาครับ สั่งของมาจากNET ได้ส่วนลดจาก Lazada ,Shoppee และ 11 Street มาหลายพันอยู่ แล้วยกไปจ้างเขาประกอบ

i7 7700K ,
    cooler master seidon 120v
    Case Corsair 250D
    เมนบอร์ด Z270N-Wifi
    RAM DDR4 Kingston 16GB Bus 2133 อันนี้ของเดิม ช่วงนี้แรมแพงใช้ไปก่อน
    SSD M.2 Samsung EVO
    PSU Corsair CX750
    VGA MSI Aero GTX 1080ti เลือกตัวนี้เพราะเป็นรูปทรง Ref Card ดูดลมปล่อยออกด้านหลัง ไม่เพิ่มความร้อนในเคส
    HDD 2 TB WD Green 2 ลูก อันนี้แกะมาจากตัวเดิม

• underground1
    replied
    ถ้าจะเอาเล็กพกพาได้ซื้อ notebook ไปเลยไม่ดีกว่าหรอคับ ได้จอด้วย

ไปใช้บอร์ดเล้กก็จะติดเรื่องจำนวนช่องแรง จำนวน slot pci / pci express อีก

Working...
X