Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU รหัสแบบนี้มันคือยังงัยครับ CPU : E5 ES

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU รหัสแบบนี้มันคือยังงัยครับ CPU : E5 ES

CPU รหัสแบบนี้มันคือยังงัยครับ CPU : E5 ES มันไม่มีเลขต่อท้าย
    หาข้อไม่ค่อยจะเจอเลย ช่วยให้ความรู้ผมที

ES = Engineering Sample Processors
    https://www.intel.com/content/www/us...rocessors.html

cpu พวกนี้จะเป็นตัวที่ทำออกมาเพื่อการทดสอบ, อาจจะส่งให้สำนักทดสอบต่างๆ เทส ก่อนจะมีการขายจริง (ออกมาขายเป็นรหัสปกติ)
    บางตัว spec สูงกว่าตัวที่ขายปกติอย่างมาก, บางตัวเสปคต่ำกว่า

ตัวที่จะได้มาเป็นแบบไหน ต้องลุ้นเอาเอง
    * ปกติ cpu ES มันไม่มีขายนะครับ (แต่หลุดมาขายได้ไง อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน)

ส่วนรหัส "E5" อันนี้หน้าตารหัสเป็นแบบไหนครับ? มีภาพให้ชมหน่อยก็ดีครับ (ถ้า E5-xxxx อันนี้ xeon E5 นะครับ)

Comment

ES

ย่อมาจาก Engineering Sample ครับ

หมายถึง เป้นตัวทดสอบก่อนที่จะผลิตขายจริงๆ

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
        ES = Engineering Sample Processors
        https://www.intel.com/content/www/us...rocessors.html

cpu พวกนี้จะเป็นตัวที่ทำออกมาเพื่อการทดสอบ, อาจจะส่งให้สำนักทดสอบต่างๆ เทส ก่อนจะมีการขายจริง (ออกมาขายเป็นรหัสปกติ)
        บางตัว spec สูงกว่าตัวที่ขายปกติอย่างมาก, บางตัวเสปคต่ำกว่า

ตัวที่จะได้มาเป็นแบบไหน ต้องลุ้นเอาเอง
        * ปกติ cpu ES มันไม่มีขายนะครับ (แต่หลุดมาขายได้ไง อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน)

ส่วนรหัส "E5" อันนี้หน้าตารหัสเป็นแบบไหนครับ? มีภาพให้ชมหน่อยก็ดีครับ (ถ้า E5-xxxx อันนี้ xeon E5 นะครับ)
        มันก็ใช้ได้ เหมือน xeon ทั่วๆไปใช้มัยครับ มันมีจุดเด่นจุดด้อย กว่าตัวที่ทำตลาดทั่วไปมัย

Comment

Comment

Originally posted by bobby2418 View Post
            มันก็ใช้ได้ เหมือน xeon ทั่วๆไปใช้มัยครับ มันมีจุดเด่นจุดด้อย กว่าตัวที่ทำตลาดทั่วไปมัย
            ก็ตามที่บอกไปไงครับ

Comment

ผมละสงสาร kaikimao

ปล.จริงๆ ผมเห็นตั้งแต่แรกละกระทู้นี้ ตั้งแต่ไม่มีคนเม้น แต่ขี้เกียจตอบ

Comment

คิดจะเล่นตัวนี้ก็ต้องทำใจ เพราะมันอาจจะไม่เหมือนที่คิดไว้ ทำไมไม่ซื้อxeonเลย แพงกว่าแต่จบ

Comment

CPU ES บางครั้งเลือกไบออสครับ มันจะมีบางรุ่นที่ใช้ได้ เก่าหรือใหม่ไปบางทีก็บู๊ตไม่ขึ้นแล้วครับ

ยิ่งถ้าเป้นพวก ES ที่ไม่ใช่พวก QS ที่เป็นตัวส่งสื่อทดสอบ (พวกนี้เวลาใส่เข้าเครื่อง จะขึ้นแค่ตระกูลซีพียูกับความเร็วคล็อกไม่มีเลขรุ่น) ผมเรียกว่าเป็น Early Access Hardware เป็นตัวที่ทำมาเพื่อทดสอบภายในหรือภายนอกโดยวงจำกัด (ที่เป็นที่มาของพวกผลทดสอบหลุดก่อนเปิดตัวทั้งหลายแหล่) พวกนี้บางทีมันไม่ค่อยเสถียรครับ จะใช้ก็รับความเสี่ยงเอาเองครับ

ES ที่เสถียรแล้วคือพวก QS ที่เป็นตัวส่งสื่อ พวกนี้ใส่เข้าเครื่องก็ขึ้นชื่อรุ่นเลยใน CPU-Z (แค่หลังชื่อรุ่นมันวงเล็บไว้ว่า ES เท่านั้น) พวกนี้สเปคตรงกับตัวขายจริง มีรหัสอะไรบ้างไปสืบเอาในเว็บ CPU-World ครับ โดยหาจากรุ่นเต็มก่อนแล้วในหน้าของแต่ละรุ่นมันจะมีระบุ S-Spec ของทั้งที่เป็น ES(QS) กับที่เป็น Retail ครับ ถ้า S-Spec หน้ากระดองซีพียู ES ตัวไหนที่ไม่สามารถหารุ่นที่ตรงกันในแบบ Retail ในเว็บนี้ได้ ก็สรุปไปก่อนเลยครับว่า มันเป็น Early Access Hardware ครับ

ตอบคำถามหัวกระทู้นะครับ E5 ในที่นี้ผมเข้าใจว่าหมายถึง Xeon E5 มีใช้กับบอร์ด 2CPU หรือซีพียูเดียวได้อยู่ 3 Socket คือ Socket 1356 (E5-2400 v1/v2)/2011 (E5-1600/2600/4600 v1/v2)/2011-3 (E5-1600/2600/4600 v3/v4) การที่บอกว่า Xeon E5 มันเลยกินความกว้างมาก และอาจหมายถึงซีพียูที่ใช้งานคนละแพลตฟอร์มกันอย่างสิ้นเชิง แต่ก็นั่นแหละ บางทีแยกหน้าตาซีพียูออกได้ก็เข้าใจได้ว่าใช้กับอะไรนะครับ

วิธีที่ดีที่สุดในการ Identify สเปคซีพียู ES ที่คุณกำลังหา คือเอารหัส S-Spec 4 ตัว (Qxxx ที่ x อาจแทนด้วยตัวอักษรภาษาอังกฤษหรือตัวเลขโดดอารบิกตัวไหนก็ได้ เขียนอยู่ใต้คำว่า Intel Confidential และอยู่หน้าคำว่า ES ครับ) ไปหาใน Google ครับ
                  Last edited by KarnRedsun; 12 Mar 2018, 17:25:57.

Comment

Working...
                  X