Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>Intel Gen9 Club<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hangger
    replied

Leave a comment:

• TWK.
    replied

• taiseller
    replied
    จะเล่น gen 9 ต้องเทียบราคาให้ดีนะครับ ช่วงนี้มีลดราคาบ่อย ๆ

• beeshadow
    replied
    Originally posted by ssk View Post

Core คือแกนประมวลผลจริง ถูกครับ
    Thread คือ การจำลองถูกครึ่งเดียว มันินยามเป็น VCPU น่ะใช่ แต่หลักๆคือ มันหาชุดคำสั่งว่างๆเอามาใส่ท่อ ให้งานบางอย่างมันมุดออกไปได้น่ะ

งบเท่ากัน เอา CORE ก่อน ถ้า CORE เท่ากันเอามี HT มั้ยมาพิจารณาครับ ตามนี้

๙ึ่งถ้าตามที่ถาม***งกัน GEN เดียว เอา Core ก่อน ถ้าจะเอา 10100 คือถ้าคิดว่าสักพักมีงบอาจขายทิึ้งไปเลน 10400-10700 ค่อยว่ากัน
    แต่ถ้ากะใช้ไปจนถึง DDR-5 เอา 9400

แต่ถ้ายังไม่มีอะไรเลย ซื้อใหม่ยกชุด ทั้งคู่ รอ 8 เดือนหน้าหลังเปิดตัว ZEN3 ค่อยว่ากันดีกั่ว
    ขอบคุณมากๆครับ

• ssk
    replied
    Originally posted by beeshadow View Post

ผมหาอ่านแล้วแต่ก็ยังงงถึงความต่างครับ เท่าที่อ่านพอเข้าใจได้ประมาณนี้ครับ
    คอร์ คือ ตัวการประมวลผล
    เธรด คือ จำลองการประมวลผล

ผมเลยไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร และอันไหนดีกว่ากัน ดูจากการทดสอบเรื่องเล่นเกม บางเกมก็ i3 10100 บางเกมก็ i5 9400 ครับ
    Core คือแกนประมวลผลจริง ถูกครับ
    Thread คือ การจำลองถูกครึ่งเดียว มันินยามเป็น VCPU น่ะใช่ แต่หลักๆคือ มันหาชุดคำสั่งว่างๆเอามาใส่ท่อ ให้งานบางอย่างมันมุดออกไปได้น่ะ

งบเท่ากัน เอา CORE ก่อน ถ้า CORE เท่ากันเอามี HT มั้ยมาพิจารณาครับ ตามนี้

๙ึ่งถ้าตามที่ถาม***งกัน GEN เดียว เอา Core ก่อน ถ้าจะเอา 10100 คือถ้าคิดว่าสักพักมีงบอาจขายทิึ้งไปเลน 10400-10700 ค่อยว่ากัน
    แต่ถ้ากะใช้ไปจนถึง DDR-5 เอา 9400

แต่ถ้ายังไม่มีอะไรเลย ซื้อใหม่ยกชุด ทั้งคู่ รอ 8 เดือนหน้าหลังเปิดตัว ZEN3 ค่อยว่ากันดีกั่ว
    Last edited by ssk; 23 Sep 2020, 13:10:09.

• beeshadow
    replied
    Originally posted by taiseller View Post

คิดแบบนั้นไม่ได้นะ แนะนำให้ไปหาบทความเรื่อง hyper threading อ่านก่อน

เธรดเยอะกว่า กับคอร์เยอะกว่า มันมีข้อดีต่างกันในหลาย ๆ การใช้งาน แม้แต่บางเกมก็ได้เฟรมเรตที่ต่างกัน
    ผมหาอ่านแล้วแต่ก็ยังงงถึงความต่างครับ เท่าที่อ่านพอเข้าใจได้ประมาณนี้ครับ
    คอร์ คือ ตัวการประมวลผล
    เธรด คือ จำลองการประมวลผล

ผมเลยไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไร และอันไหนดีกว่ากัน ดูจากการทดสอบเรื่องเล่นเกม บางเกมก็ i3 10100 บางเกมก็ i5 9400 ครับ

• Fourpoint
    replied
    จุ๊ๆ

• taiseller
    replied
    Originally posted by beeshadow View Post
    i3 10100 กับ i5 9400 อันไหนแรงกว่า และแรงกว่ากันมากไหมครับ
    CORES : 4 THREADS : 8 ผลรวม 12
    CORES : 6 THREADS : 6 ผลรวม 12
    คิดแบบนั้นไม่ได้นะ แนะนำให้ไปหาบทความเรื่อง hyper threading อ่านก่อน

เธรดเยอะกว่า กับคอร์เยอะกว่า มันมีข้อดีต่างกันในหลาย ๆ การใช้งาน แม้แต่บางเกมก็ได้เฟรมเรตที่ต่างกัน

• pongpinit
    replied
    ฝากเนื้อฝากโตด้วยเด้อครับ ไม่แรงแต่ขอเกาะล้อไปด้วยคนครัช

• beeshadow
    replied
    Originally posted by xexservice View Post
    แนวคิดนี้ไปเอาจากไหนมาเนี่ย

ถ้าจะว่าไปมันก็แรงพอๆกันแหละ แต่เดี๋ยวนี้เริ่มจะกิน thread เยอะ เชียร์ไปเจน 10 ดีกว่าแถมอัพต่ออีกก็สักเจนละ

จะว่าไปเข้าคลับครบปีแล้ว แต่เครื่องยังไม่ค่อยได้ใช้เลย
    ขอบคุณครับ

• Kinza7
    replied
    i3 10100 กับ i5 9400 อันไหนแรงกว่า และแรงกว่ากันมากไหมครับ
    CORES : 4 THREADS : 8 ผลรวม 12
    CORES : 6 THREADS : 6 ผลรวม 12
    ขอลั่นทีหนึงนะ​​​​​​

ผมยังเชียร์ i5 gen 9 นะครับ แต่ต้องรหัส F แล้วซื้อการ์ดจอเพิ่มหรือใช้การ์ดจอเก่าถ้าจะเล่นเกมส์ หรือทำงาน render เบาๆ

จริงๆ i39100F คุ้มสุด
    ไม่งั้นก็รอ 10100F

• xexservice
    replied
    แนวคิดนี้ไปเอาจากไหนมาเนี่ย

ถ้าจะว่าไปมันก็แรงพอๆกันแหละ แต่เดี๋ยวนี้เริ่มจะกิน thread เยอะ เชียร์ไปเจน 10 ดีกว่าแถมอัพต่ออีกก็สักเจนละ

จะว่าไปเข้าคลับครบปีแล้ว แต่เครื่องยังไม่ค่อยได้ใช้เลย

• beeshadow
    replied

• TWK.
    replied

• K_smile
    replied
    สมาชิกใหม่ลงซื่อครับ

Working...
X