Announcement

Collapse
No announcement yet.

AOC Q32V3/WS (VA, HDMI, DP) 2K 75Hz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AOC Q32V3/WS (VA, HDMI, DP) 2K 75Hz

พอดีอยากได้จอ 32" จะเอามาใช้ดูบอล+ดูหนัง ความละเอียดตัวนี้ 2560x1440 panel เป็น VA จะเอามาต่อกับการ์ดจอ zotac 750 ti ไม่ทราบว่ารุ่นนี้น่าเล่นไหมครับ ...โดยส่วนตัวไม่ชอบจอโค้งครับ
    https://www.advice.co.th/product/mon...dmi-dp-2k-75hz

ผมว่าโอเครยุนะ อีกตัวที่น่าสนในราคานี้ก็ LENOVO D32q-20 แต่ต่างกันที่ตัว lenovo เป็น ips และรองรับสี 10bit

แอบเสียดาย ผมมี philips 32 นิ้วอยู่ ว่าจะเสนอขาย แต่ติดที่เป็นจอโค้ง

ปล ประกัน aoc ค่อนข้างแย่นะครับ

Comment

Originally posted by Gintama023 View Post
      ผมว่าโอเครยุนะ อีกตัวที่น่าสนในราคานี้ก็ LENOVO D32q-20 แต่ต่างกันที่ตัว lenovo เป็น ips และรองรับสี 10bit

แอบเสียดาย ผมมี philips 32 นิ้วอยู่ ว่าจะเสนอขาย แต่ติดที่เป็นจอโค้ง

ปล ประกัน aoc ค่อนข้างแย่นะครับ
      ประกัน aoc น่าจะเป็น STrek ประกันเจ้านี้ไม่เวิร์คเหรอครับ ?
      aoc เป็น VA ส่วน lenovo เป็น IPS ส่วนตัวผมคิดว่าภาพของ aoc น่าจะดีกว่ารึเปล่า?
      lenovo รองรับสี 10bit แต่ aoc ไม่แน่ใจว่ากี่ bit
      พอร์ทต่างๆเท่าที่ดู ผมว่า aoc น่าจะเสียบใช้งานง่ายกว่า
      สรุปแล้วเอาอะไรดีหนอ โจทย์ของผมคือดูหนังเป็นหลักครับ

Comment

VA ได้ contrast เยอะกว่า (แต่อาจจะมาพร้อม black crush หรือการกลืนสีดำหมด แยกไม่ออกดำเข้มดำอ่อน) แต่มีผีเยอะ เหมาะกับดูหนังหรือเล่นเกมช้าๆที่ไม่ต้องการความเร็วมากครับ
        IPS ได้มุมมองกว้างกว่า และรุ่นใหม่ๆที่ใช้พาเนลจาก LG กด response time ได้ต่ำใกล้เคียง TN จึงเหมาะกับเล่นเกมเร็วๆและแต่งรูปครับ

Comment

เชียร์จอ IPS ครับ

VAจ้าเกินไป ส่วนฉากมืดผมเฉยๆนะ ผมชอบสีที่ฉูดฉาด สด มากกว่า

ไปลองของจริงแหละครับ ดีที่สุด

Comment

จัด lenovo มาแล้วครับ ผมชอบเลย ดูบอลดูหนังสบายตากว่าจอเดิม 23" เยอะมาก ที่สำคัญราคาเป็นมิตรด้วย 32" 2K.ราคา 6890.-รู้งี้จัดต้องนานละ

Comment

VA ผีเยอะจริงครับ เน้นดูหนังอย่างเดียวเลย มันดำได้สมจริง

Comment

รอ OLED เป็นจอคอม แต่คงอีกนานเนื่องจากจอคอม static image เยอะ https://www.tftcentral.co.uk/articles/oled.htm
                จอมือถือกับทีวี OLED ไปไกลมากแล้ว แต่จอคอมยังสามก๊ก TN vs IPS vs VA อยู่

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                  VA ผีเยอะจริงครับ เน้นดูหนังอย่างเดียวเลย มันดำได้สมจริง
                  VA แย่ๆ แสงรั่วเหมือน IPS ก็มีนะก๊ะ

Comment

Working...
                  X