Announcement

Collapse
No announcement yet.

144hz กับ 244hz ต่างกันมากมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 144hz กับ 244hz ต่างกันมากมั้ยคับ

144hz กับ 244hz ต่างกันมากมั้ยคับ
    Last edited by BACshop; 19 Aug 2020, 21:09:25.

แล้วแต่ตาคนครับ

Comment

ต่างแน่นอนครับ เคยใช่144Hz ,165Hz, 280Hz

Comment

ต่างแน่นอน ราคา

Comment

มันขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าจำเป็นไหม และความสามารถในการมองของแต่ละคน แต่ผมเชื่อว่ามนุษย์สามารถพัฒนาความสามารถได้ จำได้ว่านักบินมองได้มากกว่า 200+fps
          ต่างครับ

Comment

ประสาทรับรู้ของมนุษย์มันต่างกัน จะฟันธงว่าต่างไม๊ยากหน่อย

เคยไช้ AOC IF23 จำใด้ว่ามันเป็นจอที่ปวดตาสุดๆเลย ( สมัยนั้น IPS เป็นของใหม่ ยังไม่มี flicker free ) ไช้ใด้ไม่กี่วันทนไม่ใหว ต้องขายทิ้งไป

หลายปีต่อมาเจอในห้องมือสอง เค้าบอกไช้มาหลายปีล่ะ ก็เฉยๆนะไม่รู้สึกปวดตาอะไร เอ้อ เนอะ
            Last edited by XsoeIIsJ; 27 Aug 2020, 03:58:29.

Comment

จากประสบการณ์ใช้ เล่นเกม Overwatch เปรียบเทียบจากจอ xb252 240Hz กับ Xiaomi 144Hz ถือว่าต่างกันมากเลยครับ แต่ถ้าใช้ดูหนัง ดูเวป ดูยูทูป อ่านเอกสารทั่วไป ไม่ต่าง

Comment

ตาคนสามารถเห็นความต่างได้เป็นพัน Hz ครับ ไม่งั้นเทคโนโลยีลดเบลออย่าง Lightboost ULMB MBR ELMB DyAc ต่างๆไม่ได้เกิดมาแน่นอนครับ เพราะการทำ 1000fps หรือการผลิตจอ 1000Hz ยังเป็นไปไม่ได้ในปัจจุบันครับ เลยต้องอาศัยทางลัดพวกนี้ไปก่อน

ยกตัวอย่าง ULMB ที่ 120Hz และ 10 pwm มีค่าเท่ากับ 2000Hz ที่ 50 pwm มีค่าเท่ากับ 1000Hz และที่ 100 pwm มีค่าเท่ากับ 500Hz ครับ ใครที่เคยใช้ฟังก์ชันลดเบลอเหล่านี้จะทราบความแตกต่างทันทีครับ

Comment

75hz ยิงหัว 280hz มาแล้วครับ

Comment

ต่างเยอะ

Comment

ยิ่งเยอะยิ่งดี ยิ่งปั่นเฟรมถึงยิ่งดีใหญ่ แต่ cpu/gpu ต้องแรงถึงด้วย

ส่วนตัวพอใจ 144Hz แต่อยากขยับไป 4K ปรับสุด แนวเสพสวยมากกว่า

Comment

ต่างครับ แต่ไม่ได้สังเกตเห็นอะไรได้ขนาดนั้น blind test โดยนักกีฬา Esports ออกมาถือว่าต่างกันน้อยมาก นิดเดียวจริงๆ ถ้าคุณชอบอะไรที่เป็นที่สุด และเงินถึง 240 Hz ไม่เสียใจแน่นอน

แต่ตอนนี้พวก 2K 4K ผมมองว่าได้เปรียบในการเล่นเกมบางเกมมากกว่า FHD นะครับ โดยเฉพาะเกมที่มี view distance ไกลๆ
                        เช่นสมมุติศัตรูเข้ามาในระยะมองเห็น resolution ต่ำๆมันอาจจะไม่ render pixel นั้น ถ้าหากมันคำนวณระยะทางแล้วต่ำเกินไปที่จะขึ้นแสดงผลแม้เพียง 1 pixel แต่ถ้า resolution สูงกว่าจะเป็นจุดกระพริบๆให้สังเกตได้

Comment

จอ4kมันยังแพงอ่ะดิ

Comment

ถ้าถามว่าต่างกันไหม แน่แหละครับ ค่าตัวเลขมันต่างกัน ขนาดนั้น มันต่างกันแน่นอน

แต่ถ้าถามเป็นรายบุคคลเลยว่าแตกต่างกันไหม ตอบยากครับ
                            เพราะปัจจัยส่วนบุคคลแต่ละคน แตกต่างกัน ความสามารถในการรับรู้ค่างกันอย่างเห็นได้ชัด

เอาง่ายๆ เลยตัวอย่าง
                            หนังที่ริปมา เฟรมเรท ให้อยู่แค่ที่ 20 FPS ขนาด720
                            เปิดเทียบกับ 60 FPS 1080 ริปมาคมกริป

คนที่ตาถั่วเลยอ่ะนะ จะมองแยกไม่ออกว่า อันไหน เฟรมเรทต่ำกว่า ริปมาคุณภาพแย่กว่า
                            จะบอกว่าก็ชัดทั้ง2 อัน
                            บางคน แค่เปิดเริ่มมา ยังไม่ทันไร ก็บอกได้แล้วว่าอันไหน 720 อันไหน 1080

ดังนั้นเรื่องแบบนี้จึงบอกแทนกันไม่ได้ครับ คุณต้องไปลองดูเอาเอง ไม่งั้นเดียวจะมาด่าคนอวยซะอีก

ตัวอยางก็ เหมือนกับคนที่ซื้อจอ dell ต่างก็บอกว่าจอนี้แม่งสุดยอด สีสวยมาก
                            ผมก็ใช้ครับสีสวยจริง แต่อัตราตอบสนองมันช้ากว่ายี่ห้ออื่น ถ้าคนที่ตาดีๆ ไวๆ
                            จะบ่นว่าจอยี่ห้อนี้ห่วย มากแถมแพง เวลาเลื่อนอ่านตัวหนังสือ จะเห็นเป็นเบลอๆ
                            ในการใช้งานผมก็สังเกตเห็นครับ แต่ไม่ได้แย่ขนาดรับไม่ได้ ระหัส Pxx14 นี่จะเป็น
                            เยอะกว่า Pxx17 แต่ไม่ได้แย่สำหรับผม เอามาเล่นเกม ก็ดี ภาพตรงไหนแส่งจ้าๆ
                            นี่ยังแสดงรายละเอียดได้ดี แต่ของยี้ห้ออื่นนี่ ฉากไหนแสงจ้าๆ นี่กลายเป็นสีเดียวกันหมด

สรุปคือ
                            บอกแทนกันไม่ได้ครับ คุณต้องลองเอง ถึงจะรู้

ปล. พอดี เพิ่งเปรี่ยนจอชุดเก่าออกทั้งหมด แทนด้วยจอให้ เป็น
                            AOC (ต่อเล่นเกม ดีตรงจอมีรูให้เสียบ jack ลำโพง)กับ dell เพราะจอเก่า พอร์ดเริ่มไม่สนับสนุนกับอะไรใหม่ๆ ในสมัยนี้แล้ว

Comment

ต่างครับ แต่ไม่ได้ต่างมากเหมือน 60 ไป 144 แต่ต้องสังเกตุให้ชินสักพัก

ปล. ผมว่า resolution สำคัญกว่าครับ
                              fhd 360
                              2K 240
                              4K 120

ผมเอา 4K

Comment

Working...
                              X