Announcement

Collapse
No announcement yet.

144hz กับ 244hz ต่างกันมากมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

dell มันก็มีหลาย series นะ จุดเด่นต่างกันไป

ที่เขาชมเรื่องสีกันมักจะ series U แต่ราคาก็จะโดดไป (ยิ่ง UP ที่ตัวเทพด้านสี sRGB 100% ทั้งนั้น) แต่ราคาพอๆกัน feature มักจะน้อยกว่าคู่แข่งพวก LG,BenQ จริงๆ

กลับมาพูดถึง งบเท่ากันตอนนี้ ผมเอา 4k ครับ ยกเว้นสาย FPS เป็นหลัก อาจจะต้องไป Hz สูงๆ แต่ถ้าเล่นเกมทั่วไป หรือแม้แต่ FPS นี่ resolution สูงได้เปรียบในแง่เห็นภาพและรายละเอียดมากกว่า เคยเล็งกล้องเกมในจอ 2k หรือ 4k จะเล็งง่ายกว่าจอ full HD ไม่ใช่ขนาดจอนะแต่เป็น detail ภาพที่เห็นชัดกว่า

Comment

จอ 144-240Hz ในปัจจุบันยังไม่สามารถอ่านตัวหนังสือบนแผนที่นี้ได้ ยังคงต้องอาศัยเทคโนโลยีลดเบลอช่วยอยู่

https://www.testufo.com/photo#photo=...&stuttersize=0

แต่เมื่อจอ 480Hz มา เราอาจจะสามารถอ่านได้โดยไม่ต้องใช้ลดเบลอช่วย

Comment

เล่นจอ 60Hz 5k 27" VS notebook 15.6" Full HD 120 Hz บอกตรงๆ ดูไม่ออก อาจจะเพราะไม่ได้เล่น FPS ด้วย
        เล่น dota เกมส์ทั่วๆไป เสพความเทพของ 5k สวยระดับ imac เลย
        แล้วไม่ต้องปรับนะครับ AA เวลาเล่นเกมส์เปลืองความแรงการ์ดจอ

5k แทบมองไม่เห็นขอบในเกมส์แล้วครับ

Comment

Working...
        X