Announcement

Collapse

แจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์

เรียน สมาชิกทุกท่านทราบ

ทางเวบ overclockzone.com ได้รับการแจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์
ว่าในขณะนี้ มีผู้ที่ไม่หวังดีได้ทำการโจมตี เวบไซต์ หลายเวบ เพื่อความปลอดภัยของสมาชิกทุกท่าน ให้เปลี่ยน password ไม่ว่าจะเป็นอีเมล์
หรือ password ที่ใช้ในการ Login ต่างๆ เพื่อความปลอดภัยไม่ให้ผู้ที่ไม่หวังดี นำข้อมูลเราไปใช้ได้
See more
See less

ประสบการณ์ใช้งาน SAMSUNG Odyssey G7 32

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประสบการณ์ใช้งาน SAMSUNG Odyssey G7 32

เพิ่งได้ลอง Odyssey G7 ตัว 32 นิ้วมา ใช้งานประมาณ 2 วัน อยากจะแชร์ประสบการณ์การใช้งานและปัญหาเบื้องต้นที่พบนะ เผื่อมีท่านใดมองๆอยู่ ให้ข้อมูลนี้ช่วยในการตัดสินใจ

ปัญหาหลักที่เจอ และคนอื่นก็เจอ (ตาม reddit, rtings)

(1. เหมือนจะดีขึ้นหรือหายแล้ว ยังไม่ได้ test เพิ่มเติมด้วยวิธีอื่นมากนัก โดยต้องเปิด VRR Control = On ใน osd ของจอด้วย)
    1. เปิด Freesync แล้วจอจะติดอาการ Flicker รัวๆเลยครับ ต้องปิด Freesync ใช้ไปก่อน ปัจจุบันยังแก้ปัญหาไม่ได้
    วิธีแก้ปัญหาที่ลองแล้ว
    1.1 ใช้ DDU ล้าง driver เก่า แล้วลงใหม่
    1.2 ปิด shadow-play, disable overlay ingame
    1.3 ใน 3D settings เลือก maximum performance และปิด DSR (NVIDIA Control Panel)
    1.4 เปิด G-Sync แบบ Full-screen
    1.5 ใช้ CRU ตั้ง Freesync 60-240hz
    1.6 update firmware จอ (version M-TG700CCAA-1009.3)

2. เหมือนจะมีอาการแสงรั่ว (ใช่อาการนี้ไหมครับ ?) อ่อนๆ ที่มุมขวาบน รบกวนสมาชิก ช่วยดูหน่อยว่าควรเปลี่ยนตัวใหม่หรือไม่
    2.1 ห้องมืด/ภาพในจอเป็นโทนดำ และเห็นชัดที่สุด จนรำคาญคือ มุมขวาบน ส่วนมุมอื่นจะไม่ค่อยเห็นเห็นด้วยตาเปล่า ไม่เก็บไปคิด หรือไม่รู้สึกว่ารำคาญเท่าไหร่

3. ฝุ่นในจอ 2 จุด (หลุดมาได้ไง ?)

กดดูภาพใหญ่ได้เลยครับ

ไออาการแสงรั่วนี่รำคาญลูกตามาก โดยเฉพาะ ฉากดำ/โทนดำ/หรือห้องมืด+กลางคืน เล่นสว่างซะอย่างกับลูกปิงปอง

ไปนั่งอ่านตามบอร์ดนอก ไอจอตัวนี้ปัญหาเยอะพอสมควร และแสงรั่วนี่ 50-50 เลย

เว็บนอกจัดอันดับ G7 ไว้ว่าเป็นตัวที่น่าเล่นตัวแรกๆ ถ้าใช้งานดำๆ มืดๆ แบบนี้ ไม่นับ OLED นะ และรีวิวหลายๆเจ้าก็ค่อนข้างไปทางบวก เลยจัดมาซะ ปวดตับกันไป

ประสบการณ์ใช้งานของหลายๆ community บ่นกันระงม ปัญหาเย้ออออเอาเรื่อง คนที่ได้ของปกติก็ฟินดีสบายตัวกันไป คนที่ได้ของมี defect ก็นะ ต้องมานั่งไล่แก้ปัญหากันเอง หา solution กันเอง เห็นมี user ในบอร์ดนึง เปลี่ยนไปจอไป 5 ตัว จนถอดใจ (บ้านเราจะทำได้ไหมว้าาา )

เคยใช้ IPS มา ก็ไม่แย่เท่านี้ วันสองวันนี้จะยกไปลองกับตัวอื่นที่ร้าน ถ้าตัวไหนดีกว่า น่าจะเอาตัวนั้น เหมือนร้านจะแจ้งว่า stock ของไม่มีแล้ว

Last edited by sirpanchol; 3 Jan 2021, 16:34:24.

เอิ่มมมมมม

Comment

ของมันแย่จัง เคลมได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by DesTorY21 View Post
        ของมันแย่จัง เคลมได้มั้ยครับ
        ถ้าว่างแล้วจะลองไปเปลี่ยนที่ร้านครับ เพราะยังไม่ถึง 7 วัน เดี๋ยวมาแชร์เพิ่มเติมให้อีกครั้งนึง

ระหว่างนี้ใครมองๆตัวนี้ไว้ ก็ช่างน้ำหนักดีๆนะครับ spec ดี น่าจัด แต่ปัญหาที่เจอก็หนักใจเหมือนกัน

ไป LG DELL น่าจะดีกว่า (หรือเปล่า)

Comment

Originally posted by sirpanchol View Post

ถ้าว่างแล้วจะลองไปเปลี่ยนที่ร้านครับ เพราะยังไม่ถึง 7 วัน เดี๋ยวมาแชร์เพิ่มเติมให้อีกครั้งนึง

ระหว่างนี้ใครมองๆตัวนี้ไว้ ก็ช่างน้ำหนักดีๆนะครับ spec ดี น่าจัด แต่ปัญหาที่เจอก็หนักใจเหมือนกัน

ไป LG DELL น่าจะดีกว่า (หรือเปล่า)

เอาใจช่วยครับ ลองโทรไปแจ้ง ไทยซัมซุงดูครับ เผื่อเรื่องมันจะดีขึ้น

Comment

มีอาการเพิ่มเติมคือเหมือนมีฝุ่นในจออีก 2 จุด ที่ด้านขวาจอ คือด้านขวาเยื้องบน เยื้องด้านขวาล่าง

ไปเปลี่ยนกับร้านที่ซื้อมาแล้วครับ ได้ของล็อตใหม่ อาการแสงรั่วยังพอมีให้เห็น แต่ดีขึ้นกว่าเดิม

ใช้สิทธิ์เปลี่ยนภายใน 7 วันไป พนักงานที่ร้านบริการดีครับ ถอดเข้าถอดออกให้ลองจนพอใจ ซึ่งพนักงานเลยแนะนำว่า

ให้ลองเอาจอไปอีกสาขานึงได้ โดยทางพนักงานของร้านจะแจ้งไว้ให้ ว่าจะมีลูกค้าเอาจอไปเคลม

เพราะว่าอีกสาขานึงมีของในสต็อค 3 ตัว และเป็นสินค้าล็อตใหม่กว่า เลยได้จอใหม่ซึ่งเป็นล็อตใหม่มาแทนครับ

โดยรวมคือดีขึ้น (ณ ตอนนี้) แสงรั่วที่เห็นมันไม่เป็นดวง แต่จะรั่วตามแนวขอบจอด้านบน ซึ่งไม่ค่อยรำคาญตามากครับ

สรุป ผมว่า qc หรือจะเรียกอะไรก็ตามของ ss ค่อนข้างห่วย กับของราคาขนาดนี้ ยังปล่อย defect ออกเพียบ (หรือตั้งใจ ?) ทั้งๆที่เป็นจอที่ดีตัวนึงเลย

ปัญหาที่เจอทั้งหมด ตั้งแต่ใช้งานมา

1. อาการจอกระพริบ หรือ flicker เมื่อเปิดใช้ adaptive-sync (แก้ปัญหาได้แล้วเมื่อ update firmware และ setting บางตัว)
            2. แสงรั่ว 2 จุด เป็นดวงๆ รำคาญสายตาพอสมควร
            3. ฝุ่นในจอ 2 จุด (หลุดมาได้ไง ?)
            4. ปลั๊กไฟในกล่องที่แถมมาให้ใช้ เป็นแบบ 2 ขา ? ทำให้เหมือนมีไฟรั่ว ?

ข้อดี
            1. ใหญ่สะใจเต็มตา
            2. curve กำลังดี
            3. สีดำคือค่อนข้างดำสนิทจริง
            4. หลายๆอย่างดีตามสเป็คที่ระบุไว้

Comment

ผมใช้ i9 10900KA +RTX 3080 ค่อนข้างพอใจกับจอ SS 27นิ้ว G7 240hz มากๆ เล่น BFV ฟินสุดๆ ข้อเสียตอนนี้คือมี เดท พิกเซล 1 จุดเท่านั้นจุดเล็กๆริมจอ

Comment

Originally posted by drmanabae View Post
                ผมใช้ i9 10900KA +RTX 3080 ค่อนข้างพอใจกับจอ SS 27นิ้ว G7 240hz มากๆ เล่น BFV ฟินสุดๆ ข้อเสียตอนนี้คือมี เดท พิกเซล 1 จุดเท่านั้นจุดเล็กๆริมจอ
                ค่อนข้างพอใจกับสเปคจอเหมือนกันครับ เล่นเกมสบาย ดูหนังฟิน ใช้งานทั่วๆไปนี่เหลือๆมาก

แต่ปัญหาจุกจิกเยอะเกินไป เมื่อเทียบกับราคาที่ต้องจ่าย (เยอะไปจริงๆสำหรับ ss)

dead pixel ของท่านที่ว่า อยู่ริมขวาด้านบนหรือเปล่าครับ

ผมเปลี่ยนจอมาตัวที่สอง (เปลี่ยนใหม่เลย ใช้สิทธิ์ 7 วัน) อาการแสงรั่วดูดีกว่าตัวแรก แต่ใช้ได้สองวัน เจอ dead pixel เหมือนกัน อยู่แถวๆริมจอขวา ค่อนไปทางบน นึกภาพตามง่ายๆ อยู่ใกล้ๆแถบ Scrollbar เลย

ไม่จบไม่สิ้นจริงๆปัญหาของรุ่นนี้

Comment

G7 อะไรนี่ เห็นเพื่อนผมซื้อมาเหมือนกัน ไม่รู้เป็นไงมั้ง

Comment

ผมโชคดีอ่ะ อาการแสงรั่วไม่เจอเลย ดำสนิท
                    อาการ Flickering หลังอัพเดต version M-TG700CCAA-1009.3 ก็ไม่เจอปัญหาอีกเลย ต่างประเทศหลังอัพเวอร์ใหม่ ปัญหาFlickering ก็แก้ได้หลายยูสเลยนะ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                      G7 อะไรนี่ เห็นเพื่อนผมซื้อมาเหมือนกัน ไม่รู้เป็นไงมั้ง
                      รอดูกันปายยยย

Originally posted by FireSync View Post
                      ผมโชคดีอ่ะ อาการแสงรั่วไม่เจอเลย ดำสนิท
                      อาการ Flickering หลังอัพเดต version M-TG700CCAA-1009.3 ก็ไม่เจอปัญหาอีกเลย ต่างประเทศหลังอัพเวอร์ใหม่ ปัญหาFlickering ก็แก้ได้หลายยูสเลยนะ
                      1009.3 ไม่เจอ flikering เหมือนกันครับ ใช้ได้สักสัปดาห์นึงแล้ว

ท่านโชคดีเลย ไม่เจอแสงรั่ว ไม่เจอปัญหาให้ปวดตับ

ของผมตัวที่เปลี่ยนมา ยังมีแสงรั่วเหมือนเดิม แถม dead pixel อีกจุด เซ็ง

Comment

มีทริคอัพเฟริม์แวร์มั๊ยครับผมใช้g9อยู่
                        โหลดเฟริม์แวร์ตัวล่าสุดใส่usbเสียบช่องตามที่ในyoutubeเค้าอธิบายล่ะ
                        ไม่ยอมอัพให้
                        ปลดusbออกเองตลอดเลย
                        กลายเป็นว่าเปลี่ยนการ์ดจอเจนใหม่ๆมาทั้ง3070 3080 6900xt ใช้งานได้แค่120HZ พอปรับ240HZ จอกระพริบรัวเลย
                        ไม่รู้ต้องใช้usbตัวพิเศษอะไรมั๊ยเนี่ย555

Comment

Originally posted by sirpanchol View Post

รอดูกันปายยยย

1009.3 ไม่เจอ flikering เหมือนกันครับ ใช้ได้สักสัปดาห์นึงแล้ว

ท่านโชคดีเลย ไม่เจอแสงรั่ว ไม่เจอปัญหาให้ปวดตับ

ของผมตัวที่เปลี่ยนมา ยังมีแสงรั่วเหมือนเดิม แถม dead pixel อีกจุด เซ็ง
                          พนง ขาย บอกผมว่าแสงรั่วเคลมได้นะครับลองแจ้งเรื่องไปทางserviceดูนะครับ อาจดีขึ้น

Comment

Originally posted by nodsecret View Post
                            มีทริคอัพเฟริม์แวร์มั๊ยครับผมใช้g9อยู่
                            โหลดเฟริม์แวร์ตัวล่าสุดใส่usbเสียบช่องตามที่ในyoutubeเค้าอธิบายล่ะ
                            ไม่ยอมอัพให้
                            ปลดusbออกเองตลอดเลย
                            กลายเป็นว่าเปลี่ยนการ์ดจอเจนใหม่ๆมาทั้ง3070 3080 6900xt ใช้งานได้แค่120HZ พอปรับ240HZ จอกระพริบรัวเลย
                            ไม่รู้ต้องใช้usbตัวพิเศษอะไรมั๊ยเนี่ย555
                            ถ้าG9 มี usbเหมือน G7 ให้เสียบช่องด้านนอกนะครับ G7 มี2ช่อง

Comment

จะ อัพเฟริมแวร์จอ G7 ใช่มะมันอัพได้นะแต่เวลาอัพต้องปิดจอแล้วเปิดใหม่ดูปิดๆเปิด แล้ว อัพเฟริมแวร์เลย

Comment

Working...
                              X