Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง เปลี่ยน router หน่อยงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง เปลี่ยน router หน่อยงับ

เปลี่ยนละดีขึ้นยังไงหรอคับ

ถ้าใช้ของ ดีดี จาทำให้สัญญานดีด้วยหรอคับ

ลดอาการสายหลุดได้ระดับหนึ่งครับ เพราะของไม่ค่อยดีมักจะมีการวางเลเอาท์วงจร บนpcb ไม่ดีน่ะครับ แต่เรื่องของเรื่องที่สำคัญคือระบบความปลอดภัยครับ เคยลองเข้าไปดู bios ของเราท์เตอร์คุณหรือยังครับ

ส่วนเรื่องสัญญาณก็ดีขึ้นระดับหนึ่งแต่ต้องดูชุมสายและ isp คุณด้วยว่าคนใช้จนแน่นหรือยัง

Comment

ตอนนี้ผมใช้ของที่ totแถมมาอยู่อ่ะคับ

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ แบบ Linksys งี้เหงผลมะงับ

Comment

สัญญาณดี นี่หมายถึง สัญญาณ wireless จาก router หรือ สัญญาณ Internet จาก ISP ละครับ

ถ้าสัญญาณ wireless จาก router ถ้าเปลี่ยนไปใช้รุ่นดีๆมีผลแน่นอนครับ
        แต่ถ้าเป็นสัญญาณ Internet จาก ISP ไม่มีผลครับ
        ส่วนที่จะหลุดบ่อยหรือไม่ขึ้นอยู่กับวงจร ADSL Modem ที่ Integrad มากับ router ตัวนั้นๆครับ

หน้าที่หลักของ router คือการจัดการข้อมูลของระบบ network ที่ layer 3 ของ OSI model

Comment

สัญญาณคงไม่เกี่ยว ที่ดีกว่าคือความสเถียรของการทำงานครับ พร้อมกับประสิทธิภาพมาตรฐานอื่นๆ ที่อาจมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า

Comment

Processor Unit หรือ หน่วยประมวลผล ภายใน Router แต่ละยี่ห้อ มันเร็วไม่เท่ากันนะครับ

Comment

สำหรับยี่ห้อนี้ ตารางแสดงความเร็ว Processor จะอยู่ด้านล่างนะครับ
              http://www.linksysinfo.org/portal/fo...ad.php?t=47124

ยี่ห้อ Xyzel บางรุ่นเขาว่า ใช้ชิปของ บริษัท TI

สมัยก่อน โมเด็ม 56K ยี่ห้อ U.S.Robotics ที่ขึ้นชื่อว่ามีความเร็วในการใช้งานสูง ก็เพราะ ใช้หน่วยประมวลผลที่มีความเร็วมากกว่า ยี่ห้ออื่นๆ แต่ข้อเสียก็ คือ ราคาก็สูงขึ้นด้วย

Comment

หรือ ลองอ่านบทความนี้ดูนะครับ
                http://adslthailand.com/forum/viewto...er=asc&start=0

Comment

router เค้าไว้เหมาะ สำหรับพวก ใครคอม2เครื่องขึ้นไปอ่ะ แยกใช้เนท2เครื่องแบบง่ายๆ

จะดีก็ตรง router จะเป็นตัว connect เองด้วย ไม่ต้องมานั่งต่อเอง

router ห่วยๆก็มีน่ะ ใช้ๆไปเนทเน่าเฉย คือของมันร้อน เลยทำให้หลุด

ถ้าmodem ที่แถมมา ไม่มีปัญหานนี้ก็ไม่สมควรเปลี่ยนเลยครับ เปลืองเงินเป่าๆ

เรื่องความแรงที่ต่างก็คงจะจริง แต่ก็ ต่างกันน้อยนิดมาก น่ะ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                    Processor Unit หรือ หน่วยประมวลผล ภายใน Router แต่ละยี่ห้อ มันเร็วไม่เท่ากันนะครับ
                    ความเร็ว CPU และ Ram ใน router จะมีผลก็ต่อเมื่อมี Client จำนวนมากๆ
                    แต่ถ้าใช้ในบ้านอย่างเก่งก็ไม่เกิน 5เครื่อง traffic ไงๆไม่ก็หน้าแน่นมาก
                    ขนาดCPU 66MHz กะ Ram 8MB Client 26เครื่องยังเหลือรับประทานเลย

Comment

Working...
                    X