Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำการกำหนด IP ให้บริการเนต และกำหนดค่าดาวน์และอัพโหลด ในวงเเลนด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำการกำหนด IP ให้บริการเนต และกำหนดค่าดาวน์และอัพโหลด ในวงเเลนด้วยคับ

พอดีผมอยู่หออ่ะครับ เป็นเจ้าของเนต ตอนนี้ผมใช้ 2.5Mbit โดยมีผู้ร่วมใช้ผ่าน Swicth จำนวน 10 ท่าน ผมขอสอบถามเป็นข้อดังนี้ครับ

1. ผมอยากจะตั้งค่า IP เพื่อให้เพียง 10 ท่านนี้ ใช้เท่านั้นครับ เพราะตอนนี้ตัว Switch มันมีอยู่นอกห้องผม 2 จุด ผมเกรงว่าคนอื่นจะมาเเอบใช้ ผมจะตั้งค่ายังงัยครับ ปล.ผมไม่มี sever นะครับ
    2. ผมจะกำหนดอัตราการดาวน์โหลดของแต่ลคนได้หรือไม่ครับ และต้องใช้โปรแกรมอะไร

ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับ...โบ้

1. ที่ switch คงจะทำอะไรไม่ได้อ่ะครับ ต้องไปเซ็ทที่ router ส่วนจะเซ็ทยังไงนั้นผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันเพราะ router แต่ละตัวมันเซ็ทไม่เหมือนกัน
    2. กำหนดได้โดยใช้ router ที่มีความสามารถจำกัด bandwidth มาใช้น่ะครับ หรือไม่ก้อทำ web proxy แล้วให้ทุกเครื่องเล่นเวบผ่าน proxy เท่านั้น แค่นี้คุณก็สามารถกำหนดความเร็วการใช้ internet รวมถึงการดาวน์โหลดผ่าน browser ด้วยครับ
    Last edited by Drunkman; 19 Dec 2007, 20:07:22.

Comment

ลองหาดูโปรเเกรมจัดการร้านnetครับ ไปลองตามร้านเลยก็ดีครับลองเเล้วถูกใจก็ถามว่าใช้เเบบไหน

Comment

ล็อคจำนวนIPเอาเลยก็ได้ ตั้ง DHCP ไห้แจกIPช่วงไหนถึงไหน เอาช่วงแค่ 10 พอ(อย่าลืมรวมเครื่องท่านนะ)
        หรือใช้การตั้งค่า IP Filter ลองเซทๆในเราเตอร์ดู

Comment

Working...
        X