Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> 3BB FTTx & VDSL Society <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปล่อย Xiaomi AIoT Router AX3600 WiFi 6 นะครับ เผื่อมีคนสนใจ

Comment

• อ้าวไม่ถูกใจเหรอทั่น ไม่แรงหรืออะไร

Comment

• Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        อ้าวไม่ถูกใจเหรอทั่น ไม่แรงหรืออะไร
        ขายออกแล้วครับ 555+ ป่าว พอดีเปลี่ยนแพคเกจเน็ตใหม่ 3bb ให้ ax3000 wifi6 มา เลยใช้ตัวนั้นเลย
        ขี้เกียจไปทำบริทโหมด มันเหมือนไม่นิ่งเน็ตๆติดๆหลุดๆบ่อย

Comment

• เพื่อนชาว ocz แนะนำหน่อยครับใช้ DNS ตัวไหน ระหว่าง google และ cloudflare มีข้อด้วยข้อดีต่างกันยังไงครับ และ Ipv6 ควรเปิดใช้งานด้วยไหมครับ

Comment

• Originally posted by rpe1112 View Post
            เพื่อนชาว ocz แนะนำหน่อยครับใช้ DNS ตัวไหน ระหว่าง google และ cloudflare มีข้อด้วยข้อดีต่างกันยังไงครับ และ Ipv6 ควรเปิดใช้งานด้วยไหมครับ
            Cloudflare 1.1.1.1 ไวกว่า Google 8.8.8.8 ส่วน Ipv6 ผมปิด เพราะเปิดแล้วโหลดบิทเว็บ Jav ไม่ได้

Comment

• Originally posted by UNCENSORED View Post

ขายออกแล้วครับ 555+ ป่าว พอดีเปลี่ยนแพคเกจเน็ตใหม่ 3bb ให้ ax3000 wifi6 มา เลยใช้ตัวนั้นเลย
              ขี้เกียจไปทำบริทโหมด มันเหมือนไม่นิ่งเน็ตๆติดๆหลุดๆบ่อย
              เปลี่ยนเป็นโปรไหนเหรอครับเค้าให้ ax3000 wifi6 พอดีผมใช้ 1000/100 590 อยู่ ใช้เจ้าตัวขาวไม่มีเสาอยู่เลย

Comment

• แต่ก่อนผมใช้ โปร Gigatain 1000/300 629 บาท ตอนนี้ขอย้ายไปโปร Gigatv 1000/300 690 บาท + ได้กล่องดูทีวี แล้วติดสัญญา 1 ปี
                แต่ผมขอให้เค้าเปลี่ยนเป็นตัวเร้าเตอร์เป็นตัว HW น่าจะ 8145 ได้ AX3000 WIFI6 2 เสาให้ด้วย แทนตัวเดิม WIFI5 เค้าก็เปลี่ยนให้นะ
                ซึ่งปกติขอเปลี่ยนเร้าเตอร์ใหม่เป็น Wifi 6 ก็ติดสัญญา 1 ปี อยู่แล้วครับ

Comment

• มีติดๆดับๆด้วยเหรอ อาการแปลกแฮะ ว่าจะถามตั้งค่ายังไง แต่ขายซะแล้วก็แล้วไปขอรับ

จะว่าไปก็แปลกใจนะเนี่ย ที่เห็น PCI WIFI AX ราคาถูกมาก ถูกกว่า WIFI AC ซะอีก

แม้แต่ Asus ที่ขึ้นชื่อเรื่องแพงหูแตกกว่าชาวบ้านเสมอ แต่ขาย PCE-AX1300 แค่ 1,2xx เอง

ผิดกับมือถือที่ AX ยังสงวนใว้แค่รุ่นเรือธงเท่านั้น

Comment

• Originally posted by Mario7 View Post

เปลี่ยนเป็นโปรไหนเหรอครับเค้าให้ ax3000 wifi6 พอดีผมใช้ 1000/100 590 อยู่ ใช้เจ้าตัวขาวไม่มีเสาอยู่เลย
                    เปลี่ยนจากแพค 1000/1000 เดือนละ 1200+ เป็น 1000/500 ครับโปรกล่องทีวีอะครับ gigatv
                    ประหยัดไปได้ 3-400 บาทเลย แถมได้กล่องดูทีวีมาดูอีก บอกช่างที่มาทำว่า ขอเปลี่ยน router ด้วย
                    เป็นตัว wifi 6 ครับ เขาก็ไปหยิบมาเปลี่ยนให้

Comment

• สอบถามเกี่ยวกับ Giga tv หน่อยครับ
                      ถ้า ใช้โปรเดิมอยู่ (300/300) ขอเพิ่มแต่กล่อง Giga tv แล้วไม่ต้องเปลี่ยนโปรฯ ได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by bome2004 View Post
                        สอบถามเกี่ยวกับ Giga tv หน่อยครับ
                        ถ้า ใช้โปรเดิมอยู่ (300/300) ขอเพิ่มแต่กล่อง Giga tv แล้วไม่ต้องเปลี่ยนโปรฯ ได้ไหมครับ
                        ได้ แต่ต้อง + ค่ากล่อง 100 ต่อเดือน

Comment

• Originally posted by 111111 View Post

ได้ แต่ต้อง + ค่ากล่อง 100 ต่อเดือน
                          ค่ากล่อง 100 บาทต่อเดือน คือ สามารถดูได้ แบบ ครบทุกช่องเลยใช่ไหมครับ

ปล*** ผมสอบถามทาง Shop ในพื้นที่ บอกว่า จะต้องเปลี่ยนเป็นโปรฯ สำหรับ Giga tv เท่านั้นครับ
                          จะเอาโปรฯ เดิม แล้วเพิ่มกล่องไม่ได้ ครับ

Comment

• สงสัยแล้วแต่พื้นที่ครับ พื้นที่ผมต้องรอกล่อง แล้ว + 100 หรือไปยกเลิกแล้วติดใหม่หรือเปลี่ยนโปรนั้นแหละครับ

Comment

• ผมยังไม่หายสงสัยเลย Tenda AC23 ทำไมมันกากกว่าเราเตอร์ 3BB ไปใด้ ตอนที่ยกให้แม่ไช้ เดินเล่นว่างๆ เอามาเทสดีกว่า

Tenda AC23 กะ Phicomm K2

- 20 เมตร & กำแพง 3 ชั้น
                              - 50 เมตรที่โล่ง
                              - เปิดและปิด Beamforming ( เฉพาะ AC23 เพราะ K2 ไม่มี Beam )
                              - เทสแค่ 2.4Ghz

ผลก็คือ
                              - 50 เมตร K2 Win all test
                              - 50 เมตร ปิด Beamforming สปีดดีกว่าเปิด ( ระยะไกลๆ Beam คงไม่เวิร์ค )
                              - 20 เมตร & กำแพง = AC23 Win all test
                              - 20 เมตร & กำแพง = เปิด Beamforming ดีกว่า

สรุป AC23 แรงกว่าในระยะไกล้ แต่ถ้าไกลๆ K2 แรงกว่า ล่ะคนที่บ้านชอบนั่งเล่น wifi นอกบ้านซะด้วยสิ มิน่าล่ะทำไมมันถึงสู้เราเตอร์แถม 3BB ไม่ใด้ 555

Last edited by XsoeIIsJ; 29 Dec 2020, 02:56:44.

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                                สงสัยแล้วแต่พื้นที่ครับ พื้นที่ผมต้องรอกล่อง แล้ว + 100 หรือไปยกเลิกแล้วติดใหม่หรือเปลี่ยนโปรนั้นแหละครับ
                                เดียวจะลองสอบถามใน 3BB ในพันทิป ดูก่อนครับ ว่าคำตอบจะออกมาแนวไหนครับ

Comment

Working...
                                X