Announcement

Collapse

แจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์

เรียน สมาชิกทุกท่านทราบ

ทางเวบ overclockzone.com ได้รับการแจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์
ว่าในขณะนี้ มีผู้ที่ไม่หวังดีได้ทำการโจมตี เวบไซต์ หลายเวบ เพื่อความปลอดภัยของสมาชิกทุกท่าน ให้เปลี่ยน password ไม่ว่าจะเป็นอีเมล์
หรือ password ที่ใช้ในการ Login ต่างๆ เพื่อความปลอดภัยไม่ให้ผู้ที่ไม่หวังดี นำข้อมูลเราไปใช้ได้
See more
See less

[ปกติแล้ว] Creative Sound Blaster AE-9 อาการเปิดติดบ้าง ไม่ติดบ้าง แก้ไขยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ปกติแล้ว] Creative Sound Blaster AE-9 อาการเปิดติดบ้าง ไม่ติดบ้าง แก้ไขยังไงดี

อัพเดท !!!!!!
    กลับมาแล้วววครับ... หลังจากที่ได้ส่งกลับไปเคลม
    เปิดติดแล้วครับ ฟังกันยาววๆไป
    .

.

.

.
    .
    ได้ตัว Creative Sound Blaster AE-9 มาใช้งานได้ประมาณ 1 อาทิตย์ เริ่มมีอาการ
    เปิดคอมพิวเตอร์แล้วไฟที่ซาวด์การ์ดไม่ติด มองไม่เห็นตัว AE-9
    ลองแก้ไขหลายวิธี ด้วยการสลับ สล๊อต pci อื่น ๆ ก็ยังมีอาการเดิมคือเปิดไม่ติด
    ใช้ยางลบ ไม่ติดเหมือนเดิม
    ณ ปัจจุบัน แก้ไขด้วยการ ถ้าซาวด์การ์ดเปิดไม่ติด จะต้องขยับการ์ดแล้ว รีสตาร์ทเครื่อง บางครั้งก็ติด บางครั้งก็ไม่ติด
    ต้องขยับจนกว่าจะเปิดติด
    ถ้ามีเวลาคิดว่าจะส่งเจ้าตัว AE-9 ไปเคลมดู หรือท่านใดเคยมีอาการนี้ แล้วแก้ไขได้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ลิ้งค์อาการเปิด AE-9 ไม่ติด

ลิ้งค์อาการเปิดติด-ไม่ติด
    Last edited by cybercalll; 26 Oct 2020, 22:33:37. Reason: เปิดติดแล้วว

ลองอัพเดทผ่าน sound blaster command ดูรึยังครับ

Comment

ผมใช้ ae-9 ก็เคยพบปัญหาดังกล่าวเช่นกันครับ
      ส่วนใหญ่จะเจอตอนรีสตาร์ทคอมพ์ หรือไม่ก็ตอนเปิดคอมพ์ครั้งแรกของแต่ละวัน แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาทุกครั้งนะครับ

ปัจจุบัน ไม่พบปัญหานี้แล้ว อยู่ดีๆมันก็หายไป

Comment

Originally posted by naynineza View Post
        ลองอัพเดทผ่าน sound blaster command ดูรึยังครับ
        อัพเดทไดรเวอร์ล่าสุดแล้วครับ
        ตอนนี้คือใช้วิธี 1. ปิดไฟ RGB ที่บอร์ด
        2. ถอดน๊อตยึดขากับเคส เพราะถ้าขันน๊อต ตัวการ์ดจะมีการขยับเพื่อให้รูน๊อตพอดีกับเคส
        3. ก่อนจะชัตดาวน์เครื่อง รีสตาร์ทก่อน 1 รอบแล้วค่อยปิด
        4. ปัจจุบัน อาการก็ยังเป็นแต่ไม่บ่อย เหมือนเสี่ยงดวงว่าจะเปิดติดหรือไม่ติด

Originally posted by swordmanx View Post
        ผมใช้ ae-9 ก็เคยพบปัญหาดังกล่าวเช่นกันครับ
        ส่วนใหญ่จะเจอตอนรีสตาร์ทคอมพ์ หรือไม่ก็ตอนเปิดคอมพ์ครั้งแรกของแต่ละวัน แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาทุกครั้งนะครับ

ปัจจุบัน ไม่พบปัญหานี้แล้ว อยู่ดีๆมันก็หายไป
        ของผมรีสตาร์ทแล้วไม่ติดเลยครับ ต้องถอดการ์ดมาใส่ใหม่

รูปปัจจุบัน

.

Comment

ตอนมีปัญหาเมื่อรีสตาร์ทคอมพ์ แล้วไม่เจอการ์ดเสียง ผมจะใช้วิธีปิดคอมพ์แล้วเปิดใหม่ ก็จะเห็นตัวการ์ดเสียงอีกครั้งครับ
          หลังจากนั้น ใช้ยาว หากมีรีสตาร์ทคอมพ์อีก ก็อาจจะไม่เห็นการ์ดเสียง แต่ก็แค่บางครั้งที่ไม่เห็น

Comment

จขกท.ใช้บอร์ดรุ่นอะไรครับ อีกกรณีที่ผมเคยเจอสมัยใช้ AE-5 คือ บอร์ดเป็นรุ่นที่มี thunderbolt ซึ่งถ้าเปิดมันไว้แล้วpcie บางportจะใช้งานไม่ได้เพราะมันแชร์แบนด์วิทกัน ผมเจอบางทีbios มันเอ๋อๆ มัน reset ที่เรา disable ไว้ ก็จะมอง sound cardไม่ติด ลองไล่เช็คดูครับ

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
              จขกท.ใช้บอร์ดรุ่นอะไรครับ อีกกรณีที่ผมเคยเจอสมัยใช้ AE-5 คือ บอร์ดเป็นรุ่นที่มี thunderbolt ซึ่งถ้าเปิดมันไว้แล้วpcie บางportจะใช้งานไม่ได้เพราะมันแชร์แบนด์วิทกัน ผมเจอบางทีbios มันเอ๋อๆ มัน reset ที่เรา disable ไว้ ก็จะมอง sound cardไม่ติด ลองไล่เช็คดูครับ
              ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองปิดมันดู
              ผมใช้ MB Gigabyte GA-Z370 Aorus Gaming 7

Comment

เสียงคุ้มราคาไหม

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
                  เสียงคุ้มราคาไหม
                  ผมฟังแล้วรู้สึกได้ถึงความแตกต่างจากออนบอร์ด แต่ไม่ได้มากครับ
                  ถ้าเป็นท่านอื่นที่พอจะฟังเสียงเป็น ก็พอจะทราบถึงเสียงที่ชัดเจนได้มากครับ

เน้นการใช้งานที่สะดวกดีครับ

Comment

AE-9 ของผมตั้งแต่ซื้อมายังไม่เจออาการแบบนี้เลยครับ ใช้กับบอร์ด asus apex z390

Comment

Originally posted by popopi View Post
                      AE-9 ของผมตั้งแต่ซื้อมายังไม่เจออาการแบบนี้เลยครับ ใช้กับบอร์ด asus apex z390
                      โชคดีแล้วครับ ผมซื้อของก็อยากจะใช้งานได้ปกติแบบท่านนี่แหละ แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว แต่มาเจอปัญหาจุกจิกแบบนี้ เซงเลย

Comment

เปลี่ยนแล้ว น่าจะจบ

Comment

ดีใจด้วยครับ อยากให้เล่าเรื่องการเคลม ว่ายุ่งยากมากไหม ติดต่ออย่างไร ผมเองก็เพิ่งได้ ae9 มาประจำการ อยากทราบไว้เป็นข้อมูล

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                            ดีใจด้วยครับ อยากให้เล่าเรื่องการเคลม ว่ายุ่งยากมากไหม ติดต่ออย่างไร ผมเองก็เพิ่งได้ ae9 มาประจำการ อยากทราบไว้เป็นข้อมูล
                            ผมสั่งผ่าน Lazada ร้านค้า Jedi ครับ ประกันของ Eternal Asia เล่าอาการให้ทีมช่างฟัง เขาบอกให้ส่งไปเคลมได้เลย รายละเอียดการเคลมมีดังนี้ครับ
                            "เคลมได้ 3 ช่องทาง
                            1.ส่งกับหน้าร้านที่สั่งซื้อ
                            2.สามารถนำสินค้าไปเคลมด้วยตนเอง
                            3.ส่งพัสดุ
                            สิ่งที่ต้องส่งไปด้วยในการส่งเคลม
                            1.อุปกรณ์พร้อมกล่อง และ อุปกรณ์เสริม ทั้งหมดที่อยู่ในกล่อง
                            2.บิลของร้านค้าที่ซื้อ(invoice)เพื่อยืนยันเงื่อนไขระยะเวลาการรับประกันตาม แต่ละสินค้า (Creative 1 ปี)
                            3.ในกรณีที่สั่งซื้อทาง Online(Shopee,Lazada,V mall,JD อื่นๆ ถ้าไม่มีบิลแนบไป ให้เข้าไปที่ประวัติการสั่งซื้อ แคปหน้าจอแล้วปริ้น แนบรายการสั่งซื้อ ให้มีวันที่สั่งซื่้อและเลขที่สั่งซื้อติดไปด้วย เพื่อยืนยันวันที่สั่งซื้อ
                            4.แจ้งอาการเสีย แนบไปด้วยนะครับ เพื่อความรวดเร็วในการตรวจเช็ค
                            5.แจ้ง ชื่อ-นามสกุล ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์(ชัดเจน) ในการส่งสินค้าเคลมกลับมาด้วย
                            สถานที่ส่งเคลม
                            ที่อยู่ ฝ่ายเคลม บริษัท Eternal Asia Distribution(Thailand)Co.,Ltd 230 อาคารซีเอสทาวเวอร์ รัชาดาภิเษก 16 ชั้น10 ห้องไอ,เจ แขวง/เขตห้วยขวาง กทม 10310 Tel.02-274 0408-11 Services 097-0250097
                            เวลาทำการ จันทร์ - ศุกร์ เวลา 9.00 น - 18.00 น. "

ใช้เวลา 13 วันได้รับของครับ ใหม่แกะกล่อง

Comment

เจ้าของกระทู้
                              ช่วยกลับมา Update ด้วยนะครับ
                              ว่าอาการ มองไม่เห็นการ์ด หายไปถาวร

หรือว่าใช้งานปกติได้แค่ระยะเดียวครับ
                              ถ้าส่งเคลมแล้ว อาการมองไม่เห็นการ์ด
                              หายไปถาวร ก็แสดงว่าเป็นข้อบกพร่อง
                              ที่ตัวการ์ด (ผมจะได้ส่งไปเคลมบ้างครับ
                              เพราะผมก็เจอปัญหาเช่นเดียวกับของคุณ)

ขอบคุณครับ.
                              mrnukull

Comment

Working...
                              X