Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการโม Logitech X-540 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการโม Logitech X-540 ครับ

เรียน ท่านเทพและผู้เยี่ยมชมกระทู้ทั้งหลาย
    เนื่องจาก ข้าพเจ้า ต้องการที่จะจับเจ้า Logitech X-540 5.1 Ch. จับมาโมดิฟาย เพื่อให้ ประสิทธิภาพทางเสียงของเจ้าชุดลำโพงตัวนี้ดีขึ้น และเพื่อเป็นการฝึกเพื่อที่จะให้ข้าพเจ้ารู้เรื่องทางด้านเทคนิคมากยิ่งขึ้น

ตัวแปรต้น ลำโพงที่จะเอามาโมดิฟาย
    ตัวแปรตาม เสียงที่ได้จากลำโพงนั้น
    ดีขึ้นนนน!!!!!

ร่ายมาสะยาว ขอเริ่มเลยแล้วกันนะครับ คือว่าอยากให้ท่านเทพช่วยดูและวิเคราะห์แผงวงจรในลำโพงที่ผมถ่ายให้ดู แล้วก็ถ้าโมได้ก็อยากให้ เสียงเบสมันแรงขึ้น โดยที่เริ่มจัดการกับแผงนี้ก่อน แล้วถ้าสุดแล้ว ดอกซับไปไม่ไหวก็จะเปลี่ยนครับ

หมดครับ รับชมรูปกันได้เลย
    v
    v
    v

Last edited by natsmartbo; 16 Nov 2010, 21:22:57.

มาดูเฉยๆ

Comment

อิอิ

Comment

ไม่เทพน่ะครับบอกไว้ก่อน noobเหมือนกัน

ตอนแรกจะแนะนำเลย แต่ถามก่อนดีกว่า
        งบเท่าไร บัดกรีเองได้ใช่มั้ย?

สิ่งที่ต้องการคืออะไร
        เสียงเบสมันแรงขึ้น
        เบสอย่างเดียวใช่มั้ย?? แล้วเอาไปทำอะไรดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์
        (บอกแนวเพลง-หนัง-เกมส์ที่เล่นด้วยก็ดี)

แรงขึ้น นี้หมายความว่ายังไงบ้าง
        มวลเบสโดยรวมมากขึ้น? ให้ความรู้สึกสั่นสะเทือนมากขึ้น(พวกdeepbassที่ไม่ได้ยิน แต่รู้สึกถึงแรงสั่นได้)
        เบสกระชับขึ้นด้วยมั้ย (ชอบเสียงเบสแบบไหน เก็บตัวช้า เก็บตัวเร็ว
        ตย.น่ะ
        เก็บตัวเร็ว เสียงดัง ตู้มม..
        เก็บตัวช้า เสียงดัง ตู้มมม....)
        ยังมีลักษฯะอื่นๆอีก อธิบายไม่ค่อยถูกไม่รู้จักศัพท์เท่าไร

มีลักษณะบุคลิกเสียงของเดิมอะไรที่ต้องการรักษาไว้บ้างมั้ย เพราะบางทีโมแล้วมันอาจจะได้อย่างเสียอย่าง อยากให้บอก ลักษณะเสียงอื่นที่ต้องการด้วย ว่าจะรักษาอะไรไว้บ้าง
        กลาง แหลม มิติ ตำแหน่งชิ้นเสียง...
        ตอบเท่าที่ตอบได้ก็พอครับ เรื่องไหนไม่สนใจก็ข้ามไปก็ได้

ic power ampมั้งครับ (หรืออาจจะเป็นic intampเลยก็ได้) จดเลขมาให้ดูหน่อยครับว่าicเบอร์อะไร
        ถึงจะบอกได้ชัวร์ๆ

ช่วยจดเบอร์ic ทุกตัวในรูปมาด้วยครับ มาร์คในรูปเลยก็ดว่าตัวไหนเป็นตัวไหนได้ก็ดี

--------------

วิจารณ์ วงจรหน่อย
        c ยี่ห้ออะไรหว่า ผมไม่รู้จัก เสียงc ยี่ห้อนี้
        เกลียดกาวยางด้วย - -* จริงๆมันก็มีข้อดี คือ ทำให้แข็งแรงทนทาน
        แต่ยากต่อการเอามาโม + เจอฟลักซ์แล้วมันจะละลายปนมา ไปบัดกรีจุดใกล้ๆ ถ้าไม่ทำควาสะอาดให้ดี
        จะบัดกรีไม่ติดเอา

----------

เพิ่งsearchรูปเพิ่ม ดอกซับมันยิ่งลงพื้น มันก็มีขีดจำกัด และบุคลิกเสียงของมันน่ะครับ
        ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับตรงตู้กับดอกเท่าไรรอท่านอื่น

ว่างจัดลองเข้าเว็บปิยะนัส แล้วโหลดไฟล์ ที่เขาอธิบายเรื่องเครื่องเสียงต่างๆมาฟังดู - -. ยาวเลยอันนั้น เหมือนเข้าlecture เป็นชม.
        แต่ไม่ต้องไปเชื่อตามมากก็ได้น่ะครับ คนขายของ เค้าเอาอะไรมาพูดก็ฟังหูไว้หูด้วย

---------
        แกะremoteให้ดูด้วยก็ดีครับ บางทีมันมีวงจรอะไรอยู่ตรงนั้นด้วย
        Last edited by ManiacMaew; 16 Nov 2010, 22:26:23.

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
          ไม่เทพน่ะครับบอกไว้ก่อน noobเหมือนกัน

ตอนแรกจะแนะนำเลย แต่ถามก่อนดีกว่า
          งบเท่าไร บัดกรีเองได้ใช่มั้ย?

สิ่งที่ต้องการคืออะไร

เบสอย่างเดียวใช่มั้ย?? แล้วเอาไปทำอะไรดูหนังฟังเพลงเล่นเกมส์
          (บอกแนวเพลง-หนัง-เกมส์ที่เล่นด้วยก็ดี)

แรงขึ้น นี้หมายความว่ายังไงบ้าง
          มวลเบสโดยรวมมากขึ้น? ให้ความรู้สึกสั่นสะเทือนมากขึ้น(พวกdeepbassที่ไม่ได้ยิน แต่รู้สึกถึงแรงสั่นได้)
          เบสกระชับขึ้นด้วยมั้ย (ชอบเสียงเบสแบบไหน เก็บตัวช้า เก็บตัวเร็ว
          ตย.น่ะ
          เก็บตัวเร็ว เสียงดัง ตู้มม..
          เก็บตัวช้า เสียงดัง ตู้มมม....)
          ยังมีลักษฯะอื่นๆอีก อธิบายไม่ค่อยถูกไม่รู้จักศัพท์เท่าไร

มีลักษณะบุคลิกเสียงของเดิมอะไรที่ต้องการรักษาไว้บ้างมั้ย เพราะบางทีโมแล้วมันอาจจะได้อย่างเสียอย่าง อยากให้บอก ลักษณะเสียงอื่นที่ต้องการด้วย ว่าจะรักษาอะไรไว้บ้าง
          กลาง แหลม มิติ ตำแหน่งชิ้นเสียง...
          ตอบเท่าที่ตอบได้ก็พอครับ เรื่องไหนไม่สนใจก็ข้ามไปก็ได้

ic power ampมั้งครับ (หรืออาจจะเป็นic intampเลยก็ได้) จดเลขมาให้ดูหน่อยครับว่าicเบอร์อะไร
          ถึงจะบอกได้ชัวร์ๆ

ช่วยจดเบอร์ic ทุกตัวในรูปมาด้วยครับ มาร์คในรูปเลยก็ดว่าตัวไหนเป็นตัวไหนได้ก็ดี

--------------

วิจารณ์ วงจรหน่อย
          c ยี่ห้ออะไรหว่า ผมไม่รู้จัก เสียงc ยี่ห้อนี้
          เกลียดกาวยางด้วย - -* จริงๆมันก็มีข้อดี คือ ทำให้แข็งแรงทนทาน
          แต่ยากต่อการเอามาโม + เจอฟลักซ์แล้วมันจะละลายปนมา ไปบัดกรีจุดใกล้ๆ ถ้าไม่ทำควาสะอาดให้ดี
          จะบัดกรีไม่ติดเอา

----------

เพิ่งsearchรูปเพิ่ม ดอกซับมันยิ่งลงพื้น มันก็มีขีดจำกัด และบุคลิกเสียงของมันน่ะครับ
          ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับตรงตู้กับดอกเท่าไรรอท่านอื่น

ว่างจัดลองเข้าเว็บปิยะนัส แล้วโหลดไฟล์ ที่เขาอธิบายเรื่องเครื่องเสียงต่างๆมาฟังดู - -. ยาวเลยอันนั้น เหมือนเข้าlecture เป็นชม.
          แต่ไม่ต้องไปเชื่อตามมากก็ได้น่ะครับ คนขายของ เค้าเอาอะไรมาพูดก็ฟังหูไว้หูด้วย

---------
          แกะremoteให้ดูด้วยก็ดีครับ บางทีมันมีวงจรอะไรอยู่ตรงนั้นด้วย
          1.ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ อยากให้เบสมันดังขึ้น แน่นขึ้น กระชับขึ้น เก็บแบบปานกลาง-ช้า
          2.สามารถบัดกรีเองได้ครับ
          3.เสียงกลางกับแหลมไม่ต้องการเพิ่มครับ ต้องการเบสอย่างเดียว
          ส่วนเรื่องเบอร์ของ IC เดี๋ยวถ้าว่างๆจะแกะแล้วจดเบอร์ให้ครับ

Comment

ดันๆ 555+

Comment

ยังไม่ได้ตอบว่ามีงบเท่าไรน่ะครับ

---------------

c ที่วงสีแดงไว้ คือ c ripple filter ตัวแรกหลังdiode ครับ ค่าของเก่าใช้6800uF/25V ค่อนข้างมากแล้ว
              ลองหาเปลี่ยนเป็นc ยี่ห้อ Nippon ค่าเท่าเดิมดูครับ รุ่นธรมมดาก็ได้ หรือรุ่นอื่นแล้วแต่หาได้ ไม่ก็มากกว่าเล็กน้อย แต่ถ้าเจอพวกขา เขี้ยว ให้พยายาม หาทางตัดต่อ ขาอะไหล่ตัวอื่นมาต่อc nippon
              เพื่อ ให้มันใส่ลงไปได้
              ไม่มีเอาelna (รุ่นdenon หรือ silmic หรืออื่นๆ แต่ผมจะไม่แน่ใจว่าเบสมันจะมีรึเปล่า แต่ไม่เอารุ่น crerafine )
              ห้าม เอา Nichicon รุ่น muse fa fw es แหล่ะ พวกนี้ไม่มีเบส KZ พอทน แต่ก็เบสไม่ได้เยอะมาก
              -----------------------
              c ที่เป็น Mylar ตัวเขียวๆ ลองเปลี่ยนเป็น c film ยี่ห้อthomsonดู
              ค่าเท่าเดิม
              อ่านค่าCเป็นใช่มั้ย?
              ---------
              สายไปซับ เดิมไซส์เท่าไรครับ กี่awg ถ้าจะเปลี่ยนลองหาสายลำโพง ไซส์ 14-16AWG
              เอาที่เป็นสายลำโพงเฉพาะเลยก็ดีน่ะครับ ดีกว่าพวกสายwire ภายใน
              แต่พวกนี้ไซส์จะใหญ่ ฉนวนหนาดูพื้นที่เพื่อไว้ด้วยก็ดี
              เน้นเบส หาแบบทองแดงเส้นฝอยโตๆ หน่อย ไม่ต้องชุบอะไรทั้งนั้น
              หรือแบบแกนเดี่ยวเลยก็ได้

----------------

ไม่รู้เบอร์ic บอกได้แค่นี้ จริงๆ จุดที่บอกไปไม่รู้จะเห็นผลแค่ไหนด้วย - -.
              ลองแค่ เปลี่ยนc ก่อนก็ได้น่ะ
              ทำเสร้จแล้วเบิร์น สัก2-3วันก่อน
              ผลที่ได้ตอนแรกอาจจะประทับใจ แต่เบิร์นเสร็จแล้วอาจจะไม่ก็ได้

Comment

ตอนนี้มีงบ 1000 กว่าบาทครับผม
                Last edited by natsmartbo; 17 Nov 2010, 20:54:59.

Comment

ลองเอาใยสังเคราะห์บุตู้ดูก่อนก็ได้นะครับ ถูกดี

Comment

สาย ไว้ทีหลังดีกว่าครับ น่าจะแพงสุด

c thomson ที่ว่า ค่าที่ใช้ในรูปดูแล้วไม่มากน่าจะตัวล่ะไม่เกิน10บาทได้ หาได้ที่NPE
                    c electrolyte ตัวใหญ่ ที่มีหลายยี่ห้อให้เลือก ก็น่าจะตัวหนึ่ง30-70บาท มั้ง
                    ไม่แน่ใจ ค่ามากขนาดนั้นผมไม่เคยใช้
                    ถ้าเอาc ยี่ห้อเทพๆ หน่อยค่าเท่านั้น อาจจะเจอตัวล่ะ 300อัพ ผมเกินตัวล่ะ100ก็ไม่กล้าซื้อแหล่ะ

-----------
                    สายลำโพงอาจจะหลายบาทหน่อย เพราะมันอาจจะรวมถึงสายsattด้วย
                    มันไม่ได้แพง แต่มันใช้หลายเมตร คูณเข้าก็เป็นหลักร้อยอยู่ ยิ่งระบบ 5.1ด้วยแล้ว
                    ใช้กี่เส้น คูณเข้าไป ลากเลือด

อย่าดูถูกภาค satt น่ะครับ พวก upper bass มันก็เรียกจากตรงนี้ได้
                    เว้นแต่พวกlower bassที่เป็นแรงสั่นๆ นั้นแหล่ะ อาจจะหาไม่ได้จากจุดนี้

ถ้าไม่ซีเรียสก็ทำทีหลัง
                    มันmacth เสียงยาก พอตัวเหมือนกัน - -"

Comment

เน้นเบสเป็นหลัก ทำเรียงลำดับตามนี้ครับ
                      ทำ"เหลือง"กับ"ส้ม"พร้อมกัน แต่ถ้ายังไม่ถูกใจ ทำ"เขียว"ต่อ

เหลือง
                      สายลำโพง หาที่เป็นสายทองแดง ขนาดใหญ่กว่าเดิม ใหญ่เท่าที่ใส่ลงรูPCBของเดิมได้

ส้ม
                      ของเดิม 470ไมโคร 25โวลท์ ไปที่ร้านชาย(บ้านหม้อในเคี้ยงพลาซ่า) ใส่Nippon Chemi-Conตัวสีน้ำเงิน ค่า330ไมโคร 25-35โวลท์
                      แต่ถ้าประหยัดหน่อยก็ยี่ห้อRubycon

เขียว
                      ของเดิมใส่ 6,800ไมโคร 25โวลท์ หายี่ห้อRubycon ค่าประมาณ 4,700ไมโคร 35-50โวลท์

c thomson มีแต่กลางกับแหลม แนวเดียวกับฟิลิปส์, อิลินอย
                      Last edited by keang; 17 Nov 2010, 23:39:50.

Comment

งึมๆ
                        Thomson ผมว่ามันก็เบสเยอะกว่าMylar น่ะ
                        เยอะกว่าQ4 ด้วย เคยเทียบตำแหน่งเดียวกันค่าเดียวกันกับq4แล้ว ใส่ทอมป์สันไปเบสมาล้นๆ เลย ต้องลดค่าลงเลยตอนนั้น
                        กับยี่ห้ออื่นยังไม่เคยเทียบ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เอารูปที่มีเบอร์บน ic มาลงให้นะครับ

Comment

Comment

อ่านเลขไม่ชัด
                              icตัวนี้ป่ะsta540 รึเปล่า??

ไม่รู้ต่อตามดาต้าชีทแบบQuadrophonicรึเปล่าน่ะ

ใช้2ตัว มี 8ชาแนล ในระบบ7.1 ฉะนั้น ไม่น่าจะมีตัวไหนต่อแบบบริดจ์

ลองหาcตัวที่ต่อกับ ขา 1, 2 ,14 ,15 ดู
                              (ขา1 คือ ช่องที่pcb ในรูปเป็นสี่เหลี่ยมอ่ะครับ)
                              ดูมาให้หน่อยว่าของเดิมเขาใช้ค่าเท่าไร

Comment

Working...
                              X