Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ center deray , surround deray , testtone คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ center deray , surround deray , testtone คับ

หมายถึงในเครื่องเล่น DVD นะคับ คือในโหมด sperker มีให้ปรับ center deray กับ surround deray มันคืออะไรอะคับ มันตั้งมาเป็นoff แต่ถ้าเราปรับแล้วเสียงจะเป็นอย่างไร และอีกอย่างคับ testtone คืออะไรคับ มีให้ปรับ ON กับ Off

Originally posted by sakuaka View Post
    หมายถึงในเครื่องเล่น DVD นะคับ คือในโหมด sperker มีให้ปรับ center deray กับ surround deray มันคืออะไรอะคับ มันตั้งมาเป็นoff แต่ถ้าเราปรับแล้วเสียงจะเป็นอย่างไร และอีกอย่างคับ testtone คืออะไรคับ มีให้ปรับ ON กับ Off
    ลองเข้าไปอ่านดูครับ http://archive.htg2.net/webboard2/view.php?No=15689

Comment

หาSoftwareมาทดสอบด้วยดีก่า ปรับไม่มีหลักเกณฑ์เเล้วมันเเปลกๆ
      Attached Files

Comment

คร่าวๆ ก็คือ ยิ่งลำโพง surround ใกล้ตัวก็ต้องเพิ่ม deray ถูกเปล่าครับ

Comment

Originally posted by sakuaka View Post
          คร่าวๆ ก็คือ ยิ่งลำโพง surround ใกล้ตัวก็ต้องเพิ่ม deray ถูกเปล่าครับ
          ครับเพราะว่าลำโพงที่อยู่ไกล้ตัวเราเสียงจะมาเร็วกว่าลำโพงคู่หน้า จึงต้องหน่วงเวลา เพื่อให้รู้สึกถึงความสมจริงครับ แต่ควรลองปรับทีละนิดๆๆ นะครับเพราะว่าการปรับค่าดีเลย์นั้น ปรับแค่นิดเดียวก็มีผลครับรวมถึงสภาพห้องฟังก็อาจมีผลด้วยครับ

Comment

ปรับไปจนกว่าจะรู้สึกว่า เมื่อฟังแล้วลำโพงทุกตัวไปพร้อมกันหมด ไม่มีตัวใดตัวหนึ่งล้ำหน้ากันครับ

Comment

Originally posted by nanana001 View Post
              ครับเพราะว่าลำโพงที่อยู่ไกล้ตัวเราเสียงจะมาเร็วกว่าลำโพงคู่หน้า จึงต้องหน่วงเวลา เพื่อให้รู้สึกถึงความสมจริงครับ แต่ควรลองปรับทีละนิดๆๆ นะครับเพราะว่าการปรับค่าดีเลย์นั้น ปรับแค่นิดเดียวก็มีผลครับรวมถึงสภาพห้องฟังก็อาจมีผลด้วยครับ
              ไงหล่ะ เซียนมาเอง โย่ว โย่ว

Comment

Originally posted by Roat View Post
                ไงหล่ะ เซียนมาเอง โย่ว โย่ว

Comment

Working...
                X