Announcement

Collapse

แจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์

เรียน สมาชิกทุกท่านทราบ

ทางเวบ overclockzone.com ได้รับการแจ้งเตือนจาก สำนักงานกรรมการการรักษาความมั่นคงปลอดภัยไซเบอร์
ว่าในขณะนี้ มีผู้ที่ไม่หวังดีได้ทำการโจมตี เวบไซต์ หลายเวบ เพื่อความปลอดภัยของสมาชิกทุกท่าน ให้เปลี่ยน password ไม่ว่าจะเป็นอีเมล์
หรือ password ที่ใช้ในการ Login ต่างๆ เพื่อความปลอดภัยไม่ให้ผู้ที่ไม่หวังดี นำข้อมูลเราไปใช้ได้
See more
See less

รบกวนสอบถามเรื่อง Pot Player เวลาดูหนังเสียงคนพูดมันจะเบา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามเรื่อง Pot Player เวลาดูหนังเสียงคนพูดมันจะเบา

1)รบกวนสอบถามเรื่อง Pot Player เวลาดูหนังเสียงคนพูดมันจะเบา กว่า Effect ของหนังเรื่องนั้นๆ หรือว่าผมต้องปรับที่ตัว AVR ครับ
    2) รายละเอียดของ EQ ได้ทำปรับแต่งเรียบร้อย แต่เสียงกระสุนปืนวิ่ง เสียงกระจกแตก ไม่ใสเท่าที่ควรพอจะมีโปรแกรมอื่นมาช่วยขับเพิ่มเติมไหมครับ แล้วโปรแกรม Hear จะดีไหมครับ ผมกลัวลงและเล่นจะมีผลกระทบอ่ะครับ

ผมต่อ PC เข้า AVR ออก LED TV ผ่าน HDMI ครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ

1. เพิ่มเสียง Center ที่ตัว AVR ง่ายกว่านะครับ

2. ถ้าปรับ EQ ใน pot แล้วยังมีผลอยู่ ก็แสดงว่ายังไม่ได้ตั้ง Pass through เพื่อให้ AVR เป็นตัวถอดรหัสเสียง ลองตั้งตามรูปเลยครับ

ถ้าตั้งถูกต้องแล้ว ที่หน้าปัด AVR จะโชว์ระบบเสียงที่เล่น อย่างเช่น DTS, TrueHD ฯลฯ

Comment

1) DENON 1911 ปรับยังไงหรือครับ
      2) ผมตั้งตามรายรายเอียดเรียบร้อยแล้วนะครับ หน้าปัดที่เครื่องก้โชว์ปกติครับ แต่อยากได้รายละเอียดเสียงที่ละเอียดกว่าที่ไม่ปรับอะไรเลยอ่ะครับ ส่วนค่าที่ตั้งตามที่ตั้งกระทู้วิธี set pot player ของผมไม่โชว์คำว่า DXVA อ่ะครับ

Comment

1) ต้นฉบับหนังเรื่องนั้น เขาอัดเสียงมาแบบนั้นหรือไม่???
        2) ที่ AVR ไปจัดการในส่วนของ Dynamic Range Compression หรือ D.Comp ให้ตั้งเป็น High ไปเลย
        3) ถ้าลำโพงยังเป็น X3 ก็อยากแนะนำให้เปลี่ยน หรือหาลำโพงบ้านแยกชิ้นมาลองดู
        เพราะ Satt ของ X3 มันก็ยังกึ่งลำโพงคอมอยู่ดี เนื้อเสียงที่ได้ยังแตกต่างจาก Satt ลำโพงบ้านอยู่พอสมควร
        และความถี่ต่ำจากลำโพงเองไม่ได้ช่วยแค่เรื่องเนื้อเสียงเท่านั้น แต่มันยังช่วยขับดันรายละเอียดของเสียงแหลมได้เช่นกัน
        ถึงแม้มันจะปล่อยออกมาจาก Midrange หรือ Woofer ก็ตาม
        Last edited by Angelprime; 29 Apr 2013, 17:35:38.

Comment

ส่วน DXVA ให้ลองตั้งค่าตามนี้ดู ไปที Filter Control แล้วเลือก Video Decoder

แล้วเข้าไปที่ Built in Code/DXVA Setting จากนั้นดูตามรูปในกรอบแดงใหญ่ๆ

ให้ปรับเป็น VLD (Bit Stream Decoder) ให้หมด ถ้าไม่มีก็ไม่ต้อง

Last edited by Angelprime; 29 Apr 2013, 17:59:20.

Comment

Originally posted by vipery View Post
            1) DENON 1911 ปรับยังไงหรือครับ
            2) ผมตั้งตามรายรายเอียดเรียบร้อยแล้วนะครับ หน้าปัดที่เครื่องก้โชว์ปกติครับ แต่อยากได้รายละเอียดเสียงที่ละเอียดกว่าที่ไม่ปรับอะไรเลยอ่ะครับ ส่วนค่าที่ตั้งตามที่ตั้งกระทู้วิธี set pot player ของผมไม่โชว์คำว่า DXVA อ่ะครับ
            1. ดูในคู่มือครับ ปกติ AVR ทั่วไปก็กดปรับเพิ่มลดเสียงแต่ละช่องที่รีโมทได้เลย

คู่มือหน้า 37
            http://usa.denon.com/DocumentMaster/...1-OM-E_006.pdf

ว่าแต่ ได้ปรับเสียงให้เข้ากับห้องรึยังครับ จะปรับด้วยไมค์ Audyssey หรือปรับเองด้วยแผ่น HTAC ก็ได้

http://www.lcdtvthailand.com/webboar...?topic=37152.0

2. ตามความเห็นด้านบน

ป.ล. ถ้ายังใช้ลำโพง X3 ก็หาลำโพงดีๆ มาเปลี่ยนเถอะครับ
            Last edited by osxp; 29 Apr 2013, 19:26:36.

Comment

มีใครใช้ mx player pro สำหรับเครื่องเล่นวิดีโอหรือยัง

Comment

Working...
              X