Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวเสียงchip dac

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• carbon_za
    replied
    ถ้าฟังเพลง ตลาดๆ youtube mp3 หรือเพลง 16bit ก็เหลือๆแล้วครับ Xmos+ES9018K2M ทำงานผ่าน Asio4all ไฟสถานะ Sample Rate ของ Xmos มันเล่นตามไฟล์เพลงครับ

ถ้าเพลงส่งข้อมูลมาแค่ 16bit มันก็น่าจะเล่นแค่ 16bit แหละครับ บุคลิกเสียงถ้าชอบ ยังไงก็สำคัญกว่า spec ครับ

Leave a comment:

• toolpak
    replied
    Originally posted by nirvash0 View Post
    คือถ้าเสียงมันแทบไม่ต่างครับ(วัดที่ไฟล์เพลง MP3 320Kbps +Flac24bit/96Khz) แต่การรองรับไฟล์ Xmos มันรองรับไฟล์ 32bit/384Khz+ DSD128 ครับ แต่ SA9023 รับได้แค่ 24bit/96Khz ไม่รองรับ DSD ครับ แต่ต้องดูด้วยด้วยว่า Chip Dac มันรองรับได้เท่าไหร่ เคยเห็นพี่จีนลักไก่ทำแปลกๆมา Xmos U8+PCM2706 มาทำอะไรก็ไม่รู้แถมขายแพงด้วย
    รับทราบและขอบคุณมากครับ ^^ ปกติผมแทบไม่ได้ฟังไฟล์เพลงความละเอียดสูงอย่าง DSD เลยครับ เจอคนปล่อยแต่ก็ไม่ใช่แนวเพลงที่เราชอบฟัง
    ปกติจะฟังแต่ Flac เลยไม่มีปัญหาให้รบกวนใจในการเลือกเล่นไฟล์เพลง
    ผมน่าจะเคยเห็นแว็บๆเหมือนกันครับ ตัวแปลกๆ ราคาสูงเกิน ไม่รู้ว่าเสียงมันจะออกไปทิศทางไหน

• nirvash0
    replied
    Originally posted by toolpak View Post
    ผมรบกวนขอสอบถามเพิ่มเติม ระหว่าง BRAVO SA9023 กับ Xmos U8 หน่อยครับ
    พอดีผมมีทั้งสองตัว แต่ U8 พังตั้งแต่ซื้อมาเลยไม่ได้จับเทียบเสียงกัน ส่งซ่อมอยู่ยังไม่ผ่าน
    ถ้าหาก U8 เสียงดีกว่า ก็จะซื้ออะไหล่มาลองเปลี่ยนใหม่ครับ
    คือถ้าเสียงมันแทบไม่ต่างครับ(วัดที่ไฟล์เพลง MP3 320Kbps +Flac24bit/96Khz) แต่การรองรับไฟล์ Xmos มันรองรับไฟล์ 32bit/384Khz+ DSD128 ครับ แต่ SA9023 รับได้แค่ 24bit/96Khz ไม่รองรับ DSD ครับ แต่ต้องดูด้วยด้วยว่า Chip Dac มันรองรับได้เท่าไหร่ เคยเห็นพี่จีนลักไก่ทำแปลกๆมา Xmos U8+PCM2706 มาทำอะไรก็ไม่รู้แถมขายแพงด้วย

• toolpak
    replied
    Originally posted by carbon_za View Post
    เคยใช้ PCM2706+ES9023 กับ เคยซ่อมได้ลองฟัง เป็นอาทิตย์ Xmos+ES9018k2m

สองเบอร์นี้ บุคลิกเสียงคล้ายๆกัน ES9018k2m เป็น DAC ที่แหลมพริ้วมากๆ รายละเอียดดีแยกชิ้นดนตรีดี เบสกำลังดี ครบเครื่องอ่ะครับ
    ขอบคุณมากๆเลยครับ แบบนี้ค่อยอัฟเกรดอะไหล่ตัวเดิมลงตัวเลย ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ u8 ใหม่

• pterdwong
    replied
    ขอบคุณมาก

• nirvash0
    replied
    ถ้าจะเอาหวานหยาดเยิ้มนี่ Wolfson โลดครับ (แต่ตอนนี้โดน Cirrus Logic ตวบกิจการไปหละ)
    Last edited by nirvash0; 24 Oct 2017, 11:49:27.

• pterdwong
    replied
    Originally posted by lekkiki View Post
    ไม่ทราบว่า ใช้ชุดลำโพงกะแอมป์ไหนอยู่ครับ...
    เป็นของเก่ามากแล้วประมาณ16ปี ลำโพงTannoy
    pre-power Nakamichi [เคยซ่อม]
    ตั้งแต่สมัยหนุ่มยังใช้ได้อยู่ แต่ชุดLuxmanกับลำโพงJblให้น้องไป เห็นบอกว่าเสียแล้ว
    ตั้งแต่ได้Korgมา ก็เปิดฟังบ่อย เมียเลยบ่นว่าเคยอยู่เงียบๆมานานแล้ว
    ขอขอบคุณทุกท่าน[จากคนเกษียนแล้ว]

• pterdwong
    replied
    เป็นของเก่ามากแล้วประมาณ16ปี ลำโพงTannoy
    pre-power Nakamichi [เคยซ่อม]
    ตั้งแต่สมัยหนุ่มยังใช้ได้อยู่ แต่ชุดLuxmanกับลำโพงJblให้น้องไป เห็นบอกว่าเสียแล้ว
    ตั้งแต่ได้Korgมา ก็เปิดฟังบ่อย เมียเลยบ่นว่าเคยอยู่เงียบๆมานานแล้ว
    ขอขอบคุณทุกท่าน[จากคนเกษียนแล้ว]

• carbon_za
    replied
    เคยใช้ PCM2706+ES9023 กับ เคยซ่อมได้ลองฟัง เป็นอาทิตย์ Xmos+ES9018k2m

สองเบอร์นี้ บุคลิกเสียงคล้ายๆกัน ES9018k2m เป็น DAC ที่แหลมพริ้วมากๆ รายละเอียดดีแยกชิ้นดนตรีดี เบสกำลังดี ครบเครื่องอ่ะครับ

• toolpak
    replied
    ผมรบกวนขอสอบถามเพิ่มเติม ระหว่าง BRAVO SA9023 กับ Xmos U8 หน่อยครับ
    พอดีผมมีทั้งสองตัว แต่ U8 พังตั้งแต่ซื้อมาเลยไม่ได้จับเทียบเสียงกัน ส่งซ่อมอยู่ยังไม่ผ่าน
    ถ้าหาก U8 เสียงดีกว่า ก็จะซื้ออะไหล่มาลองเปลี่ยนใหม่ครับ

• lekkiki
    replied
    ไม่ทราบว่า ใช้ชุดลำโพงกะแอมป์ไหนอยู่ครับ...

• pterdwong
    replied
    งั้นคงต้องหาตัวBurrBrownมาเพิ่ม เพื่อฟังสลับกับCirrus Logic ครับ ขอบตุณมากครับ

• nirvash0
    replied
    ติดหวานคงต้องลง BurrBrown แต่จะเอาใส กระจ่างนี่ Cirrus Logic ครับ ทั้งนี้มันขึ้นกับภาคแอมป์อีกทีครับว่าจะจูนมาแนวไหน Chipตัวเดียวกันแต่เสียงออกมาคนละโลก

• pterdwong
    replied
    เสียงหวานใส กระจ่างครับ

• nirvash0
    replied
    คุณชอบแนวเสียงแบบไหนครับ?

Working...
X