Announcement

Collapse
No announcement yet.

~[อ่านก่อนซื้อ/ขาย] สมัคร Verify Member ก่อนการซื้อขาย เพื่อสิทธิแก่ตัวท่านเอง ~

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ~[อ่านก่อนซื้อ/ขาย] สมัคร Verify Member ก่อนการซื้อขาย เพื่อสิทธิแก่ตัวท่านเอง ~

Verify Member คืออะไร

ท่านอาจจะสังเกตเห็น User บางท่านมีตราสัญลักษณ์ Verify Member ติดอยู่ใต้โลโก้
    แล้วมันคืออะไร ?

มันคือสิ่งยืนยันตนว่าเป็นบุคคลที่มีตัวตนจริง และมีความบริสุทธิ์ใจที่จะทำการซื้อ/ขาย สินค้าที่นี่
    เพราะว่าถ้าเกิดปัญหาอะไร เราสามารถตรวจสอบได้ทุกอย่าง ซึ่งพวกเขาเหล่านี้
    ยอมที่จะให้มีการตรวจสอบถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา

ทำไมต้องมี Verify Member

ด้วยเป็นการป้องกันผู้ที่ไม่ประสงค์ดีแฝงตัวมาในรูปแบบสังคมออนไลน์เช่นนี้
    ซึ่งเนื่องจากกระแสการซื้อขายสินค้าในอินเตอร์เนตบูมอย่างก้าวกระโดด
    พวกมิจฉาชีพจึงเห็นช่องทาง และแฝงตัวเพิ่มขึ้นมามากขึ้น ๆ

ใครจำเป็นต้องทำ Verify Member

ขอย้ำเลยนะครับว่าสมาชิกทุกคนที่มีการซื้อขาย แม้เพียงครั้งแรก เราก็ควรไปสมัคร
    Varify Member เพราะถ้ามีเหตุขัดข้องเกิดขึ้นเราจะได้ไม่เสียเงินไปเปล่า ๆ
    มันน่าเสียดายนะครับ กับการเงินสูญหายไปหลาย ๆ บาท ทั้งเจ็บใจ
    กับการเดินทางไปแค่ที่ทำการเขตใกล้บ้านท่านก่อนที่จะมาซื้อขายที่นี่
    มันช่วยสร้างความอุ่นใจได้อย่างมาก

แล้วถ้า Varify Member ต้องซื้อของกับ Non Verify Member หล่ะ

Verify Member สามารถมีข้อต่อรองที่มากกว่า เช่นเราสามารถบอกว่าให้ Non Varify Member
    ส่งของมาให้ก่อน หรือโอนเงินมาให้ก่อน เพราะระดับความน่าเชื่อถือต่างกัน

ขั้นตอนการทำ Verify Member

1. ขอ PinCode รหัสประจำตัวประชาชนที่ ที่ว่าการเขต

หรือที่ว่าการอำเภอใกล้บ้าน

2. นำ PinCode ที่ท่านได้ไปสมัคร E-Mail ที่ www.khonthai.com

3. เตรียมสแกนเอกสารคือสำเนาบัตรประชาชนที่เซ็นสำเนาถูกต้อง

และระบุชื่อ User ที่ใช้ใน overclockzone.com กำกับไว้ใน E-Mail

4. ส่งไปที่ verify@overclockzone.com กำหนด
    Subject : Verify Member overclockzone

5. ใช้เมลล์ @khonthai.com ในการส่งเท่านั้น !!!

6. เมื่อทางทีมงาน overclockzone.com ได้ทำการตรวจสอบเรียบร้อยแล้ว ทางทีมงานจะส่ง link กลับไปที่ E-mail : pxxxxxxxxxxxxx@khonthai.com เพื่อให้สมาชิกทำการ Reset Password และทำการกำหนด Password ใหม่

รูปแบบของ PinCode

จากรูป จะมีรหัสทั้งหมด2ชุด ชุดแรกอยู่ด้านหน้าที่ผมพ่นแดงไว้ตัวนี้ไม่ได้ใช้ตัวที่จะต้องใช้คืออันที่ อยู่ด้านในเป็นรหัส4ตัวเหมือนรหัสบัตรเอทีเอ็ม ส่วนที่วงแดงไว้ด้านล่างคือยูสเซอร์เนมที่ใช้ล็อกอินที่เว็บ khonthai.com ซึ่งตัวเลขที่อยู่ด้านหน้าคือตัว p และตามด้วยเลขบัตรประชาชนของเราเอง ยกตัวอย่าง p1234567890123@khonthai.com ซึ่งยูสเซอร์เนมตัวนี้สามารถใช้ล็อกอินที่เว็บคนไทยดอทคอมได้เลยโดยไม่ต้อง สมัครนะครับโดยจะใช้คู่กับพินโค้ดด้านในที่ผมบอกไปข้างต้น ที่เหลือเราก็แค่สแกนหรือถ่ายเอกสารสำเนาเอกสาร(ร้านถ่ายเอกสารแถวไหนก็มี ครับ)ที่ทางเว็บระบุเซ็นรับรองสำเนาแล้วก็ส่งโดยใช้เว็บคนไทยดอทคอมส่ง เหมือนส่งอีเมล์ที่เราส่งกันอยู่ทุกวันนี่แหละครับ แล้วก็รอทางเว็บทำการตรวจสอบถ้าทำถูกต้องทุกขั้นตอนและข้อมูลครบถ้วนประมาณ อาทิตย์เศษๆเราก็จะได้ป้าย verified member ติดหราใต้ชื่อพร้อมตัวหนังสือสีเขียว เป็นไงไม่ยากใช่มั้ยครับ

Credit : boomer1983

FAQ

Pincode คืออะไร

PinCode คือ รหัสประจำตัวประชาชนที่เหมือนกับบาร์โค๊ดของเราครับ
    ระเอียดกว่าเลขประจำตัวประชาชน และตัวเลขไม่เหมือนกับบัตรประชาชน

PinCode ขอได้ที่ไหน

Pincode ขอได้ที่ ที่ว่าการเขต หรือที่ว่าการอำเภอใกล้บ้านท่าน
    และสำหรับผู้ที่มีภูมิลำเนาอยู่ต่างจังหวัดหรือต่างที่
    ท่านไม่ต้องเดินทางไปถึงภูมิลำเนาบ้านเกิด แค่ไปที่ทำการเขต
    หรือที่ว่าการอำเภอใกล้บ้านท่าน

PinCode ขอยังไง ยากไหม ?
    เดินไปที่ว่าการเขต สอบถาม Information ว่าจะขอ PinCode
    สิ่งที่ต้องใช้คือ บัตรประชาชน แล้วเค้าจะยื่น ใบPincode มาให้
    คล้าย ๆ กับสลิปเงินเดือน หรือรหัสบัตร ATM ใช้เวลาไม่ถึง 15 นาที

ทำไมต้องเป็น @Khonthai.com
    เพราะ Konthai.com เป็นเวปไซต์ของภาครัฐที่อิงรหัส PinCode ในการสมัคร
    จึงสามารถสร้างความเชื่อถือได้

ทำไมไปขอ PinCode มาแล้ว ล็อกอินเข้าเวป Khonthai.com ไม่ได้
    ต้องรอประมาณ 1-2 วันให้ทางเวปทำการอัพเดทข้อมูลก่อนถึงจะเข้าได้ครับ
    Last edited by ChemistryHeart; 13 Jun 2011, 20:43:38.

เพื่อสร้างความมั่นใจในการซื้อขาย

ขอให้สมาชิกทำกันเยอะ ๆ นะครับ

เพื่อสังคมที่น่าอยู่ของ OCZ แห่งนี้

ถึงจะเป็นการซื้อครั้งแรก

ก็น่าจะสมัคร verify ไว้

เพราะมันช่วยสร้างความน่าเชื่อถือ

ให้เราในระดับหนึ่ง

ถ้าเกิดเรื่องไม่พึงประสงค์

มันจะง่ายมากกับการดำเนินคดีครับ

Comment

2. นำ PinCode ที่ท่านได้ไปสมัคร E-Mail ที่ www.konthai.com
      คืออะไรอะครับ ทำไม่เป็น แต่ผมพร้อมจะ Verify Memberครับ

ใช้เมลอะไรก็ได้ได้มั้ยครับ ของผมเป็นเมล์ บริษทด้วยครับ ไม่หนี ไม่มี ผมก็จะจ่าย
      ผมขายของมาหลายตังละครับ ดูดตังในOCZมาหลายแสนแล้วอะ

Comment

Niceeeeee

Comment

อยากทำอ่ะคับ แต่ไว้รอช่วงปีใหม่ก่อน ช่วงนี้หลีกลี้หน้าไปอำเภอไม่ได้เลย ที่ร้านคนมะพอ

Comment

ช่วยดันให้ครับ ไว้ถ้าผมว่างไปอำเภอแล้วจะลองทำดูครับ

Comment

อยากทำอยู่งับ

Comment

Pin Code เป็นไงหว่า คนละเลขกับรหัสบัตรประชาชนใช่ไหมหรือว่าไง

Comment

บอกตรงๆนะอยากทำมาก เเต่ขั้นตอนมันค่อนข้างยุ่งยาก น่าจะหาวิที่สะดวกเเละรวดเร็วกว่านี้

Comment

ใครก็ได้ทำให้ที

ทำไม่เป็น ผมอยากรู้วิธีครับ

Comment

ไม่เข้าใจตรงนี้ครับ

6. เมื่อทางทีมงาน overclockzone.com ได้ทำการตรวจสอบเรียบร้อยแล้ว ทางทีมงานจะส่ง link กลับไปที่ E-mail : pxxxxxxxxxxxxx@khonthai.com
                      แล้วจะเข้าไปเช็คใน pxxxxxxxxxxxxx@khonthai.com ได้ยังไง งง

Comment

ิอยู่มานานไม่มีเวลาซักที

อำเภอนานๆไป

โรงพักนี่ไปเสียค่าปรับบ่อยฉิบเลย

Comment

Originally posted by Viper 1964 View Post
                          2. นำ PinCode ที่ท่านได้ไปสมัคร E-Mail ที่ www.konthai.com
                          คืออะไรอะครับ ทำไม่เป็น แต่ผมพร้อมจะ Verify Memberครับ

ใช้เมลอะไรก็ได้ได้มั้ยครับ ของผมเป็นเมล์ บริษทด้วยครับ ไม่หนี ไม่มี ผมก็จะจ่าย
                          ผมขายของมาหลายตังละครับ ดูดตังในOCZมาหลายแสนแล้วอะ
                          PinCode คือ รหัสประจำตัวประชาชนที่เหมือนกับบาร์โค๊ดของเราครับ
                          ระเอียดกว่าเลขประจำตัวประชาชน

และที่ konthai.com จะเป็นเวปของภาครัฐที่จะต้องใช้ Pincode ของเรา
                          ในการเข้าใช้บริการต่าง ๆ รวมถึงสมัคร E-Mail

และ E-mail ที่ได้มา จะเป็น E-mail เฉพาะตัวของเราครับ
                          เพราะเป็นตัวเลขมาจาก Pincode ของเรา

ดังนั้นจะเอาเมลล์อื่น ๆ มาสมัคร จะดูไม่น่าเชื่อถือครับ

Comment

ูู^^

Comment

pin code เอาได้ที่ที่ว่าการอำเภอครับ ไปยื่นบัตรประชาชน

Comment

Working...
                              X