Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับผู้ที่ขายขายหรือว่ากำลังหาซื้อของ ทั้งหน้าใหม่,หน้าเก่า และขาประจำเข้ามาดูด้วย

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับผู้ที่ขายขายหรือว่ากำลังหาซื้อของ ทั้งหน้าใหม่,หน้าเก่า และขาประจำเข้ามาดูด้วย

หลังจากที่ช่วงนี้หรือช่วงที่ผ่านๆมามักจะมีผู้มาหลอก(โกง)กับการโพสขายของบนเว็บบอร์ดแห่งนี้มากมาย ทั้งที่จับได้หรือว่ายังลอยนวลอยู่ แต่ก็ยังมีท่านที่โดนโกง(งานเข้า)อยู่เรื่อยๆเสมอมา คงน่าจะเพราะว่าพอผู้เสียหายได้รับเงินคืนก็ยอมความ จนกลายเป็นว่า เดี๋ยวนี้ใครจะซื้อของก็กลัว หรือว่าไม่ค่อยกล้าซื้อของส่ง EMS เท่าไร

แต่ยังไงการซื้อของตามเว็บบอร์ดที่ได้เจอกันระหว่างผู้ขายและผู้ซื้อกันเอง มันก็ทำให้ลดต้นทุนไปได้หลายๆอย่าง ทั้งคนขายก็ขายได้ราคาที่ดีกว่าไปขายตามร้านรับซื้อ แม้กระทั้งผู้ซื้อก็ยังได้ของที่ราคาถูกกว่าตามหน้าร้านขายมือสอง ซึ่งจุดๆนี้ทำให้มีผู้ไม่หวังดีมาฉวยโอกาสการซื้อขายของๆพวกท่านๆทั้งหลาย มาหลอกลวง และ โกง พวกท่านๆกันไป

สำหรับผู้ขาย

ต่อจากนี้ไม่ใช่ข้อบังคับอะไรทั้งสิ้น แต่เป็นข้อแนะนำเพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือว่าท่านที่โพสขายของนั้น มีของอยู่กับมือจริงๆ และเป็นของท่านเอง ไม่ได้ไปเอารูปของชาวบ้านหรือว่าตาม Google มาใช้ครับ เรื่องนี้จริงๆแล้วตามเว็บบอร์ดต่างประเทศนั้นหลายๆเว็บที่ผมไปเล่นๆมาตั้งนานแล้ว เค้าให้เป็นข้อบังคับให้การขายของเลย ต้องเขียนชื่อ User ของท่านวางไว้บน หรือ ข้างๆของที่จะขาย เอาให้มันดูว่าเขียนใส่กระดาษวางเอาไว้ ไม่ใช่มาจากการใช้ PhotoShop ตบแต่งรูปเอา สมัยนี้กล้องถ่ายรูปก็ไม่แพงแล้ว แถมมือถือเครื่องละไม่กี่พันก็มีกล้องถ่ายรูป ไม่งั้นเว็บแคมของจีนตัวไม่กี่ร้อยบาทเดี๋ยวนี้ก็จับภาพพอใช้ได้แล้วด้วยซ้ำ

ไม่ต้องเขียนตัวใหญ่ๆแบบนี้ก็ได้นะครับ เอาแบบว่าให้เห็นชัดเจนว่าเป็นลายมือที่เขียนเอาเอง

สำหรับผู้ซื้อนะครับ

1. ในการการโพสขายนั้นมีของจริงๆหรือว่าไปเอารูปของคนอื่นมาใช้หรือไม่
    2. อย่าเห็นแก่ราคาที่ถูก เอาเป็นว่าดูราคาจุดที่พอเป็นได้ตามภาวะของตลาดมือสอง
    3. รายละเอียดที่ชัดเจนของๆที่ลงประกาศขาย เช่น ประกัน ,สภาพสินค้า และอื่นๆ
    4. ความเป็นไปได้ เช่นการสั่งสินค้าจากเมืองนอก ซึ่งราคาถูกกว่าความเป็นจริงที่ต่างประเทศขายหรือเปล่า
    5. ดูความน่าเชื่อถือของผู้ขาย หรือว่าดูในจุดที่ว่าเป็น Verify Member หรือเปล่า
    6. สำหรับผู้ซื้อสินค้าส่งกันทาง EMS ผู้ซื้ออาจจะขอ สำเนาบัตรประชาชนของผู้ขายไว้ก่อนโอนเงิน
    (จะขอหรือไม่ขอก็แล้วแต่นะครับ ถ้าเกิดผู้ขายออกแนวเรื่องมาก หรือส่อแววตุกติ๊ก ค่อยขอก็ได้ครับ)
    (ถ้าผู้ขายที่สมัครมาไม่นานหรือว่าซื้อขายไม่บ่อยสำหรับ Non Verify Member )

วันนี้ขอจบข้อแนะนำกันเท่านี้ หวังว่าคงจะไม่เจองานเข้ากันอีกนะครับ ท่านใดมีข้อเสนอแนะก็พูดคุยกันได้ครับ

ทุกตัวอักษรที่ผมโพสในกระทู้นี้ ไม่ใช่ขอบังคับใดๆทั้งๆสิ้น เป็นเพียงแค่เพียงข้อแนะนำ ไม่จำเป็นต้องปฏิบัติตามในทุกๆข้อ เป็นเพียงแค่การเพิ่มความน่าเชื่อถือแก่ผู้ขาย
    Last edited by tor_Za; 20 Dec 2008, 01:16:35.
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ท่าน tor_za

Comment

^
      ^
      ^

ตามนั้นครับ แจ่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ขายป่ะพี่ต่อ 2 รายการแรก แฮะๆ

ดีครับพี่ต่อ

แต่ขอเสนออีกนิดนึงนะครับ

ถ้าจะให้ดีกว่านี้ แยกอีกห้องนึงเป็น ห้องที่มีการซื้อขาย ที่มีรูปภาพโดยเฉพาะ

พวกไม่มีรูปก็ไปโพสต่างหาก

ผมว่าท่าจะเวริคนะครับพี่

Comment

แบบนี้ยิ่งดีครับจะได้รู้ว่ามีหรือไม่มีของ แต่โอนตังแล้วเค้าจะส่งมามั้ยก็อีกเรื่อง - -" แล้วแต่ดวงงับ

Comment

ไม่ค่อยมีประสบการณ์ งานเข้า แต่ก็ไม่อยากมีครับ
            สนับสนุนครับ

Comment

แบบนี้ก็ดีคับ คนขายจะได้มีความเชื่อถือเพิ่มขึ้นอีก คราวหน้าจะขายเดี๋ยวลองดูคับ อิอิ

Comment

แบบนี้ เท่ห์ มากๆ

Comment

Originally posted by momotaro2u View Post
                  ขายป่ะพี่ต่อ 2 รายการแรก แฮะๆ

ดีครับพี่ต่อ

แต่ขอเสนออีกนิดนึงนะครับ

ถ้าจะให้ดีกว่านี้ แยกอีกห้องนึงเป็น ห้องที่มีการซื้อขาย ที่มีรูปภาพโดยเฉพาะ

พวกไม่มีรูปก็ไปโพสต่างหาก

ผมว่าท่าจะเวริคนะครับพี่
                  การแบ่งแยกมันก็ดีครับ แต่ผมว่ามันแบ่งกันมากเกินไป ผมว่ามีรูปหรือไม่มี ผู้ที่คิดจะซื้อเป็นผู้ที่จะต้องตัดสินใจกันเองน่าจะดีกว่าครับ ที่ผมพิมพ์ๆไปมันเป็นข้อแนะนำครับ

บอร์ดอัด LN2 จนเจ๊งแล้ว ยังไม่ว่างซ่อมเลย

CPU จะเอาป่ะหล่ะ ว่าจะขายอยู่วางทิ้งไว้ไม่ได้ใช้เลย
                  sigpic
                  -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                  -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

ไอเดีย ดีมากเลยครับ
                    สนับสนุนๆ

Comment

Originally posted by aek_hikaru View Post
                      แบบนี้ยิ่งดีครับจะได้รู้ว่ามีหรือไม่มีของ แต่โอนตังแล้วเค้าจะส่งมามั้ยก็อีกเรื่อง - -" แล้วแต่ดวงงับ
                      6. สำหรับผู้ซื้อสินค้าส่งกันทาง EMS ผู้ซื้ออาจจะขอ สำเนาบัตรประชาชนของผู้ขายไว้ก่อนโอนเงิน
                      (ถ้าผู้ขายที่สมัครมาไม่นาน)
                      sigpic

Comment

ดันครับมีปรโยชน์-*-

Comment

เห็นด้วย แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จัดไป

Comment

ไอตัวที่ต่อ IDE เปนช่อง SATA มีด้วยหรอ ขายที่ไหน บอกบ้าง??????????

Comment

จองซีพียูงับ ลดนิดได้เปล่า อุ ๆๆ เอาฤกษ์เอาชัย

Comment

Working...
                              X