Announcement

Collapse
No announcement yet.

10 คำถามยอดฮิต ในการ สัมภาษณ์งาน

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 10 คำถามยอดฮิต ในการ สัมภาษณ์งาน

10 คำถาม ที่เค้านิยมจะถามกัน โดยมากที่คุณ ควรจะเตรียมพร้อม เพราะอย่างน้อย ถ้าไม่ได้ คำถามอื่น ก็ยังพอมีคำถามที่เราตอบแล้ว ฟังดูเข้าท่าเข้าทางบ้าง ฉะนั้นคำถามที่คุณ ควรจะรู้ มีดังต่อไปนี้

1.ทำไมคุณจึงอยากทำงานที่นี่

การที่จะทำงานทีไหนก็ตาม ผู้สัมภาษณ์จะต้องถามความเป็นมา ว่าทำไม คุณต้องการ ที่จะทำงาน ในบริษัทของเค้า และคำถามนี้ก็เป็น สิ่งที่คุณควร ทราบ และคุณก็ควรจะรู้ถึงเหตุผลของคุณอย่างแท้จริง ไม่ไช่ตอบไปสุ่มสี่สุ่มห้า เช่นคุณอาจจะตอบว่า

"ดิฉันมีความสนใจในระบบการทำงานของที่นี่มาก และก็ทราบมาว่า ทางบริษัท ได้เปิดโอกาสให้พนักงานทุกคน ได้แสดงความสามารถ ได้อย่างเต็มที่ค่ะ และดิฉันยังทราบมาอีกว่า ที่บริษัทรับฟังข้อเสนอ ของพนักงานทุกคน และ พร้อมจะแก้ไขถ้าข้อเสนอนั้น จะสามารถ พัฒนา ให้บริษัทให้มีความมั่นคง และหน้าเชื่อถือยิ่งขึ้นค่ะ"

Mbell แนะนำให้หาประวัติข้อมูลของบริษัทที่เราไปสมัครงานครับ

บางครั้งการสามารถตอบคำถามเกี่ยวกับบริษัทได้จะทำให้เราได้คะแนนจาก HR ครับ
    Last edited by Mbell; 12 Feb 2008, 21:43:05.

Comment

2.ทำไมคุณถึงออกจากงานที่เคยทำอยู่

คำถามนี้จะง่ายมาก สำหรับน้อง ๆ ที่ยังไม่เคยทำงานมาก่อน แต่จะเป็นคำถาม ที่ยากมาก สำหรับคนที่เคย มีประสบการณ์ ในการทำงานมาแล้ว และเป็น คำถามที่ตรงประเด็น มากเลยทีเดียว เพราะหากคุณพอใจ ต่องานที่ทำอยู่ คุณคงไม่ต้องหางานใหม่ ทำหรอกจริงไหมล่ะ คำถามนี้จึงเป็นคำถาม ที่คุณ ต้องเตรียมตัวอย่างมาก เลยทีเดียว ตัวอย่างเช่น

"ผมอยากจะเรียนรู้ถึงงานสายใหม่ ที่น่าจะเหมาะสมกับตัวผม มากกว่า ที่ผม เคยทำอยู่ครับ และผมคิดว่างานที่นี้ เหมาะสมกับผม และผม พร้อมที่จะทำงาน ตรงนี้มากที่สุด"

และที่สำคัญ คุณห้ามนำข้อเสีย ที่คุณได้รู้จาก บริษัทเก่า มาพูดเด็ดขาด เพราะสิ่งนั้น อาจทำให้คะแนน แห่งความเชื่อถือ ของคุณ ลดลงก็ได้

Mbell แนะนำ

ส่วนใหญ่ HR เขามักจะไม่ถามคำถามนี้แล้วครับ

แต่ถ้าเขาถาม ก็บอกอย่างที่ข้อ 2 แนะนำ

แต่ก็ไม่ใช่ เยินยอ จนเกินไป เขาจะบอกว่า ไม่จริงใจครับ
      Last edited by Mbell; 12 Feb 2008, 21:45:06.

Comment

3.ลองเล่าประวัติของคุณแบบย่อ ๆ

การที่จะทำงานร่วมกันได้นั้น สิ่งที่สำคัญ ก็จะเป็นเรี่อง ข้อมูลส่วนตัว ประวัติ ความเป็นมา เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่สามารถบ่งบอกถึง นิสัยใจคอของคุณได้ และ สามารถบอกถึง ความเหมาะสม กับงานด้านนี้ของคุณ ในการตอบคำถาม จึงควรอยู่ในแง่ของ การทำงาน บุคลิกภาพส่วนตัว และแง่คิดของชีวิต บ้างนิดหน่อย คุณไม่ควรจะเล่าประวัติชีวิตของคุณให้มากเกินไป เพราะการพูดมากเกินไป อาจจะทำให้เกิดผลเสียแก่ตัวคุณเอง เช่น

" ผมเป็นคนเคารพเวลา ไม่ชอบให้ใครรอ เพราะฉะนั้นเวลาในการ ทำงานของผม จะตรงต่อเวลาเสมอ แต่ผมก็มีข้อเสียนะครับ คือเวลา ที่ผมรอใคร แล้วคนคนนั้น ไม่มาสักที ผมก็มักจะควบคุมอารมณ์ ของตัวเอง ไม่ค่อยได้ทั้ง ๆ ที่เหตุผลของเค้า เป็นเหตุผลที่น่าฟังมาก ก็ตาม และตอนนี้ผมกำลังหาวิธี เพื่อแก้ไข ข้อบกพร่องของผมอยู่ครับ"

Comment

4.คุณคิดจะทำอะไรให้กับบริษัทมากที่สุด

คำถามนี้จะทำให้คุณบอกถึง ความสามารถของคุณ ที่จะทำให้กับบริษัท ได้มากน้อยแค่ไหน ในการบอกถึงคุณสมบัติ ที่คุณสามารถทำได้นั้น ไม่ถือว่า เป็นการโอ้อวดว่า คุณเก่งแต่อย่างไร แต่สิ่งที่คุณพูดนั้น จะสามารถสร้าง น้ำหนัก ในการตอบคำถามให้แก่คุณได้
          โม้ได้ ให้โม้ นะครับ

แต่ต้องทำได้ด้วย

ถ้าทำไม่ได้ก็ต้องไปหาทางศึกษาเพิ่มเติม

ผมมีเพื่อนคนนึง โม้ว่าทำอะไรได้เยอะแยะ

พอเอาเข้าจริงๆ ทำไม่ไหว เพราะบริษัทเชื่อที่เขาโม้

เลยจ่ายงานแบบที่เขาโม้ไว้

สุดท้าย ทำไม่ไหว ลาออก จบข่าว
          Last edited by Mbell; 24 Feb 2008, 23:00:05.

Comment

5.จะมีปัญหาอะไรไหมหากต้องทำงานล่วงเวลา

เจอคำถามนี้เข้า ก็ทำให้อึ้งเอาการ อยู่ทีเดียว ก็แหมใครอยากจะไป ทำงาน ล่วงเวลา หากไม่ได้ อะไรตอบแทนบ้างเลย ฉะนั้นในการตอบคำถามนี้ คุณควรจะกล่าวถึง ความพร้อมเสมอ ในการทำงานล่วงเวลา ถึงแม้ว่า ค่าตอบแทน อาจจะน้อยมาก หรือในการทำงานล่วงเวลา จะไปตรงกับ ตารางนัดสำคัญ กับคนพิเศษของคุณก็ตาม

"เพื่อให้งานประสบความสำเร็จ ผมก็พร้อมจะทำงาน ล่วงเวลาเสมอ"

Mbell แนะนำ

ถ้าไม่ได้ค่าล่วงเวลา พยายามหลีกเลี่ยงนะครับ

เพื่อนผมยอมๆเจ้านาย สุดท้ายกลายเป็นว่าต้องอยู่ดึกทุกวัน ทั้งๆที่ไม่ได้เงิน

บางทีไม่อยู่ ก็บอกว่า ทำไมไม่อยู่ OT จะตัดเงิน

ผมเลยบอกให้มันลาออก หาเจ้านายใหม่ดีกว่า

เจ้านายอย่างนี้เอาเปรียบอย่างเดียว
            Last edited by Mbell; 12 Feb 2008, 21:49:23.

Comment

6.เรื่องทั่ว ๆ ไป

ในการสัมภาษณ์คุณอาจจะต้องพูดถึง เรื่องปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็น ข่าวทาง การเมือง เศรษฐกิจ สังคม และค่านิยม ที่เกิดขึ้นในเวลานั้น เป็นข่าว หนังสือพิมพ์ คำถามนี้จะแสดงให้เห็นว่า คุณให้ความสนใจกับข่าวสาร บ้านเมือง ไม่เป็นคนที่ตกข่าว สามารถพูดคุยได้ทุกเรื่อง ที่เกี่ยวกับ เหตุการณ์ปัจจุบัน การทราบข้อมูลเหล่านี้ อาจทำให้คะแนน การสัมภาษณ์ ของคุณ เพิ่มขึ้นมาก็ได้

Comment

7.ความใฝ่ฝันและโครงการในอนาคต

เป็นการพิจารณาถึง ความเอาจริงเอาจังของคุณ เพราะหากคุณสามารถบอกถึง ทิศทางในอนาคตได้ นั่นก็แสดงว่าคุณสามารถรับผิดชอบ ในงานที่ได้รับ มอบหมายอย่างดีทีเดียว ก็ขนาดอนาคตที่ไม่มีใคร สามารถรู้ได้ คุณยัง วางแผนสู่อนาคต ได้อย่างเป็นระบบ นั่นก็หมายถึงว่า คุณไม่ได้มีความคิด ย่ำอยู่กับที่จริงไหม

Comment

8. คุณมีงานอดิเรกอะไรไหม

คำถามในข้อนี้จะเจาะประเด็นว่า คุณรู้จักแบ่งเวลาของคุณ ให้เกิดประโยชน์ มากน้อยแค่ไหน และแสดงให้เห็นถึง บุคลิกของคุณว่า คุณเป็นคนอย่างไร ร่าเริง เปิดเผย หรือเก็บตัว เช่น ถ้าคุณตอบว่า คุณชอบอ่านหนังสือ คุณอาจจะ ถูกถาม ต่อว่า หนังสือเล่มล่าสุดที่คุณอ่าน คือเรื่องอะไร และอาจให้คุณวิจารณ์ ถึงหนังสือเล่มนั้น ในการถามคำถามนี้ ยังสามารถได้รู้ถึง ความละเอียด อ่อนของคุณ การรู้จักสังเกต การมีปฏิภาณไหวพริบ กระทั่ง การใช้ชีวิต ร่วมกับคนอื่น ๆ อีกด้วย
                  บางครั้งเขาจะใช้คำถามนี้วัดความซื้อสัตย์ของคุณนะครับ

ถ้าคุณต่อว่า สะสมของ

เขาจะถามว่า ของอะไร สะสมรุ่นอะไรบ้าง สะสมกี่ปีแล้ว หาแหล่งจากใหน

ถ้าเราตอบไม่ได้ มันก็จะเป็นการลดความน่าเชื่อของเราลงไปครับ

ฉะนั้น ก่อนจะตอบ นึกดูดีๆ

ถ้าจะโม้ เตรียมข้อมูลนิดนึง

ผมเคยโม้ไปแล้วหน้าแหกมาแล้ว

ดีว่า อาศัยลูกกระล่อน ปลาไหลเลยรอดตัวมาได้
                  Last edited by Mbell; 24 Feb 2008, 22:55:37.

Comment

9. คุณต้องการเงินเดือนเท่าไหร่

เป็นเรื่องที่ยากมาก ในการตอบคำถามนี้ ถ้าหากว่า งานที่คุณไปสมัคร ระบุ เงินเดือนไว้แล้ว ก็เกิดความสบายใจหน่อย แต่ถ้าไม่ได้ระบุถึง อัตรา ค่าจ้างเลย ก็แย่หน่อย ทางที่ดีคุณควรตอบ ตามอัตราเงินเดือน ที่คนทั่วไป ได้รับกัน เช่น อาจจะถามเพื่อน ที่ทำงาน เหมือนกับตำแหน่ง ที่คุณสมัคร หรือตอบตาม เงินเดือนราชการ ที่คุณทราบก็ได้ แต่ถ้าหากผู้สัมภาษณ์ เสนอเงินเดือน มาสูง หรือต่ำกว่า อัตราที่คุณรู้ คุณก็อย่าพึ่งตอบตกลง คุณอาจจะขอเวลาในการ พิจารณาสัก 3 วัน แล้วค่อยให้คำตอบ เพราะถ้า เกิดคุณตอบตกลงไปแล้ว และคุณมาขอขึ้นทีหลังก็เหมือนกับว่า คุณเป็นคนโลเล ไม่น่าเชื่อถือก็ได้

Mbell แนะนำ

อันนี้ผมว่า เราควรตั้งตัวเลขในใจมา 1 ตัวเลขครับ

เป็นเลขที่เราคิดว่า เรา happy ที่จะทำงาน ในขณะที่บริษัทก็ happy ด้วย

ตัวคุณ happy ที่ว่าทำงานแล้ว ไม่รู้สึกอึดอัดว่าได้เงินน้อย

บวกกับ ตัวเลขที่คุณคิดว่ามันสูงแล้วมันเป้นการกดดันคุณ

ถ้าคุณได้เงินเดือนที่สูงเกินความสามารถคุณ

มันจะกลายเป็นความกดดันคุณ เจ้านายก็คิดว่า จ้างมาแพง แต่ใช้งานไม่คุ้ม

บางครั้งตัวเลขนี้มันอาจจะมาก หรือ น้อยกว่า ที่บริษัทอยากจะให้ก็ได้

ลองเสนอตัวเลขที่ว่าไป

ที่นี้ก็เป็นหน้าที่ของ HR แล้วว่าเขาจะคิดยังไง

เขาจะกล้าเสี่ยงที่จะจ่าย หรือ จ่ายง่ายๆเพราะคุ้มค่าถูก หรือ แพงเกินไป

อันนี้อยู่ที่ HR แล้วครับ
                    Last edited by Mbell; 24 Feb 2008, 22:46:32.

Comment

10. คุณมีข้อสงสัยอะไรอีกไหม

เจอคำถามนี้ก็บ่งบอกว่า การสัมภาษณ์ได้สิ้นสุดลง แต่ในการตอบคำถาม ข้อสุดท้ายนี้ จะตอบอย่างไรดี ที่จะแสดงว่า เราไม่เป็นคนไม่ฉลาดออกมา เช่น คุณอาจถามย้ำ เรื่องเวลาการทำงานก็ได้

"ผมอยากทราบเวลา ที่แน่นอน ในการทำงานของผมครับ"

หรือคุณอาจจะไม่ต้องการถามอะไรก็ได้ เพราะการ ไม่ได้ถามก็เท่ากับว่า คุณได้ทราบข้อมูล ของบริษัทมากพอแล้ว แต่ถ้าเกิด สงสัยจริง ๆ ก็ควรตั้ง คำถามที่ฟังแล้วดูดี และถูกใจนายจ้างของคุณ ให้มากที่สุด
                      ผมเคยถามเรื่องวัฒนธรรมการทำงานขององค์กรครับ คนสัมภาษณ์ก็คุยกับผมเป็นวรรคเป็นเวร

คุยกันถูกคอ จนเขาเอาผมครับ อิอิ

แต่ผมไม่เอาครับ เนื่องจากเขาให้เงินน้อยไป มีอีกที่ให้เยอะกว่า งานท้าทายกว่า ผมเลยเลือกอีกที่ครับ
                      Last edited by Mbell; 24 Feb 2008, 22:51:53.

Comment

ความรู้ในการสมัครงาน จดๆ ขอก็อปไปแจกเพื่อนนะครับพี่

-----------------------------------------------------------------------------------

ลองตอบเล่นๆดีกว่า อิอิ
                        ==> ผมสนใจงานที่คุณเปิดรับสมัครครับ (รปภ)
                        2.ทำไมคุณถึงออกจากงานที่เคยทำอยู่
                        ==> โดนไล่ออกครับไม่ได้ลาออกเพราะหลับยาม
                        3.ลองเล่าประวัติของคุณแบบย่อ ๆ
                        ==> เกิดขึ้นมาผมเป็นทารก โตขึ้นหน่อยเป็นเด็กชาย โตขึ้นมานิดนึงก็เป็นนาย ปัจจุบันกำลังนั่งสอบสัมภาษณ์กับคุณอยู่
                        4.คุณคิดจะทำอะไรให้กับบริษัทมากที่สุด
                        ==> ทำให้บริษัทปลอดภัยขึ้น
                        5.จะมีปัญหาอะไรไหมหากต้องทำงานล่วงเวลา
                        ==> ทำไมต้องทำงานล่วงเวลา หรือว่าบริษัทคุณไม่มีประสิทธิภาพในการจัดการด้านเวลา
                        ==> ร้านข้าวแกงหน้าบริษัทขายข้าวครบจานที่1ล้านแล้ว
                        ==> ผมจะเลื่อยขาเก้าอี้คุณ แล้วก้าวข้ามคุณไป
                        ==> ไล่แตะผู้บริหาร
                        9. คุณต้องการเงินเดือนเท่าไหร่
                        ==> ขอเงินเดือนมากกว่าคุณ 1/2 เท่า
                        ==> ห้องน้ำอยู่ไหน

Comment

Originally posted by หัวโบราณ
                          ลองตอบเล่นๆดีกว่า อิอิ
                          ==> ผมสนใจงานที่คุณเปิดรับสมัครครับ (รปภ)
                          ==> โดนไล่ออกครับไม่ได้ลาออกเพราะหลับยาม
                          ==> เกิดขึ้นมาผมเป็นทารก โตขึ้นหน่อยเป็นเด็กชาย โตขึ้นมานิดนึงก็เป็นนาย ปัจจุบันกำลังนั่งสอบสัมภาษณ์กับคุณอยู่
                          ==> ทำไมต้องทำงานล่วงเวลา หรือว่าบริษัทคุณไม่มีประสิทธิภาพในการจัดการด้านเวลา
                          ==> ร้านข้าวแกงหน้าบริษัทขายข้าวครบจานที่1ล้านแล้ว
                          ==> ผมจะเลื่อยขาเก้าอี้คุณ แล้วก้าวข้ามคุณไป
                          ==> ขอเงินเดือนมากกว่าคุณ 1/2 เท่า
                          สงสัยตอบแบบนี้ มีเปอเซนต์จะโดนผู้สัมภาษณ์รุมกระทืบ

Comment

มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ...

Comment

ลองดูครับ เพื่อตอบเสร็จเขาให้เป็น ผู้บริหาร Son teen

Comment

Working...
                              X