Announcement

Collapse
No announcement yet.

mainboard DIMM slot ใช้งานได้ปกติแล้วนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mainboard DIMM slot ใช้งานได้ปกติแล้วนะครับ

****บอร์ด​ใช้งานได้ปกติแล้วนะครับ
    ผมต้องขอโทษท่าน
    VLST ด้วยจริงๆครับ****

สาเหตที่ช่องแรมสลอต D ใช้ไม่ได้ เพราะเหมือนมีคราบฝุ่นมาติดที่ขา CPU ครับ
    ขอบคุณ คุณเสือไรเฟิล อย่างสูงนะครับ สำหรับคำแนะนำ
    ที่ขา CPU จากรูปมันมีคราบดำๆเป็นเส้นๆริ้วๆตาม socket pin อยู่ครับ คาดว่าน่าจะบังเอิญมีฝุ่นอยู่ในขาที่เชื่อม cpu กับแรมสลอต D พอดีครับ

หลังจากได้ลองทำความสะอาดด้วย isopropyl alcohol 99% จะเห็นว่ามีคราบดำๆออกมาครับ

ผมขอโทษท่าน VLST อีกทีนะครับที่ทำให้เสียหายและวุ่นวายเสียเวลา
    ขอโทษที่รบกวนเวลาทุกๆท่านและขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับสำหรับคำแนะนำครับ
    Last edited by Kafka; 3 Aug 2020, 21:43:54.

จากเท่าที่ไปหารีวิว เอาภาพมาเทียบ ตัว socket ram น่าจะผ่านการเปลี่ยนมาครับ ถ้าอ้างอิงในรีวิวิ slot ram ต้องเหมือนกันต่างแค่สี ส่วนจะเปลี่ยนมาจากไหนต้องเชคละเอียดครับ เพราะอาจจะเปลี่ยนจากศูนย์จากการเคลมมา

หวังว่าข้อมูลจะพอเป็นประโยชน์นะครับพี่

ASUS ROG RAMPAGE V EDITION 10 Review

Comment

ขอบคุณ​มา​กครับ​ ทางผู้ขายแจ้งมาแต่แรกครับว่าเป็นตัวเคลม ซึ่งผมรับได้ แต่ที่ใช้งานไม่ได้ตามที่ควรจะเป็นนั้นผมรับไม่ได้ครับ แล้วมันดันใช้งานไม่ได้ช่องฝั่งเดียวกันพอดีครับก็เลยสงสัย สอบถามผู้ขายเรื่องนี้ก็ไม่ได้รับคำตอบครับ

Comment

ไม่ทราบว่า ผู้ขายมีผลเทสก่อนส่ง หรือเปล่า ให้เขามาแสดงให้ดูว่าใช้ได้จริง

Comment

Originally posted by ppny2007 View Post
          ไม่ทราบว่า ผู้ขายมีผลเทสก่อนส่ง หรือเปล่า ให้เขามาแสดงให้ดูว่าใช้ได้จริง
          มีแค่รูปถ่ายของตัวเมนบอร์ด​ที่เปิดอยู่ครับ ผมพลาดเองที่ไม่ขอให้ละเอียด​ก่อน พอมีปัญหาผมได้ถามทางผู้ขายไปเหมือนกัน​ครับว่ามีหลักฐานยืนยันมั้ยว่าก่อนส่งให้ผมมันใช้ส่วนที่มีปัญหา​ได้จริงๆ นอกจากคำพูดของเค้าก็ได้แต่รูปถ่ายของตัวเมนบอร์ด​ที่มีแรมเสียบอยู่ครับเหมือนตอนแรกครับ ส่วนนอกเหนือจาก​นี้ยังไม่มีครับ

Comment

คุยกะ คนขาย อาทิตย์ก่อน ดีนะไม่หวดมา ไม่งั้ผมคงโดนก่อน

Comment

Originally posted by Limited123 View Post
              คุยกะ คนขาย อาทิตย์ก่อน ดีนะไม่หวดมา ไม่งั้ผมคงโดนก่อน
              ผมก็คิดมานานมากเลยครับก่อนจะมาโดน เพราะราคาสูงมาก ดันหวังจะประหยัดใช้ซีพียูตัวเก่าได้ ยิ่งคิดว่าคิดมาดีแล้วเจอแบบนี้ยิ่งช้ำครับ ของไม่เหลือประกันนี่คงต้องวัดใจทั้งผู้ซื้อและผู้ขายเลยครับ

Comment

อยู่ในระยะประกัน ในสภาพเดิม ยังไง ผู้ขายก็ต้องรับผิดชอบนะ (คหสต)

Comment

ขอบคุณครับ ตัวผมเองตอนซื้อก็เข้าใจแบบนั้นครับ แต่ทางผู้ขายแจ้งว่า การซื้อขายจบไปแล้ว มีคืนเงินด้วยหรือ
                  ผมเลยไม่เข้าใจว่า ประกันใจ 7 วันที่เขียนไว้ มีอยู่เพื่ออะไร ในเมื่อทางผมพิสูจน์ได้ว่าของมีปัญหาด้านการใช้งานจริงๆ
                  คงเข็ดกับของไม่มีประกันแล้วครับ

Comment

แจ้งความแล้วยังครับ

Comment

ด้วยความเคารพทุกความเห็น. (ในมุมกลับ)ในส่วนของผมผู้ขายคงต้องรอบคอบและระมัดระวังกับการขายให้ผู้ซื้อลักษณะแบบนี้ด้วยเช่นกัน
                      Last edited by VLST; 2 Aug 2020, 07:06:43.

Comment

Originally posted by overtimeza View Post
                        แจ้งความแล้วยังครับ
                        กำลังคิดอยู่ครับ คือผมไม่รู้ว่าเคสนี้ควรจะทำยังไงดี เลยอยากจะถามความเห็นท่านอื่นๆครับ
                        เพราะผมได้ก็ได้รับของ แต่ว่าของที่ได้มีปัญหา โดยทางผู้ขายเค้าก็ยืนยันว่าใช้ได้ปกติก่อนส่งให้ผม รวมถึงในตอนแรกก่อนที่ผมจะตัดสินใจขอเงินคืนทางผู้ขายก็ยังคุยกับผมดีครับ
                        ก็เลยอยากพยายามเข้าใจส่วนของเค้าด้วยว่า ถ้ามันปกติที่เค้าจริง แล้วมาที่ผมมันมีปัญหาโดยที่เป็นเรื่องสุดวิสัย ทางเค้าก็น่าเห็นใจครับ
                        เพียงแต่ว่าในมุมทางผม ส่วนที่มีปัญหา มันดันมีข้อผิดสังเกตุในรูปด้านบนครับ ผมไม่ได้คิดต้องการจะกล่าวหา
                        แต่อยากได้รับความรับผิดชอบจากผู้ขายตรงนี้ครับ ผมเลยคิดว่า เงื่อนไข ประกันใจ 7 วันมีไว้เพื่อปกป้องสิทธิ์ของผมตรงนี้ครับ
                        Last edited by Kafka; 31 Jul 2020, 09:44:21.

Comment

Originally posted by VLST View Post
                          ด้วยความเคารพทุกความเห็น. (ในมุมกลับ)ในส่วนของผมผู้ขายคงต้องรอบคอบและระมัดระวังกับการขายด้วยเช่นกัน
                          รบกวนท่านช่วยชี้แจงเรื่องข้อสงสัยที่ผมพยายามถามท่านไปส่วนตัวแล้วยังไม่ได้รับคำตอบได้มั้ยครับ
                          ทั้งเรื่อง slot ram และเรื่อง ประกันใจ 7 วัน
                          สำหรับมุมผม ถึงแม้ว่าท่านมีหลักฐานพิสูจน์ได้ว่ามันใช้งานได้ปกติจริงก่อนส่งให้ผม ซึ่งผมก็ยังไม่เห็นข้อมูลตรงนี้ที่น่าเชื่อถือพอ
                          แต่ถ้าอยู่ใน 7 วันแล้วมีปัญหา ท่านก็น่าจะต้องรับผิดชอบโดยการรับของคืนครับ

Comment

วันนี้เข้าไปลองเทสอีกรอบ FAN Extension Card เจอแล้วครับ
                            Last edited by Kafka; 2 Aug 2020, 12:08:16.

Comment

Originally posted by VLST View Post
                              ด้วยความเคารพทุกความเห็น. (ในมุมกลับ)ในส่วนของผมผู้ขายคงต้องรอบคอบและระมัดระวังกับการขายให้ผู้ซื้อลักษณะแบบนี้ด้วยเช่นกัน

Comment

Working...
                              X