Announcement

Collapse
No announcement yet.

สองตัวให้เลือกHP2108 กับ A8je ด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สองตัวให้เลือกHP2108 กับ A8je ด้วยครับ

ตอนแรก ผมก็งงๆ นะครับ กับA8je แต่ผมเห็นมากับตาที่ พันทิพ จริงๆครับ

ด้วยงบที่ไม่เกิน 5 หมื่นทำให้ผมต้องตัด A8jp ออกไปอย่างแน่นอนครับ

Hp2108

Centrino® Intel® Core™2 Duo Processor T5600 (1.83GHz)
    Memory 512MB DDR2
    Hard Disk 100GB,Serial ATA, 5400 rpm
    DVD±RW Drive(DVD writer Dual format,double layer)
    NVIDIA® GeForce® Go 7200 with 128 Mb TurboCache™
    5 in 1 reader
    1.3 webcam

Asus A8je
    สเปคที่ผมเห็นจำได้คร่าวๆงี้ครับ
    Centrino® Intel® Core™2 Duo Processor T5500 (1.66GHz)
    Memory 512MB DDR2
    Hard Disk 80GB,Serial ATA, 5400 rpm
    DVD super multi
    Ati MobiltyX1450
    0.3 webcam

ทั้งนี้แล้ว ผมจะเพิ่้มแรม เป็น 1 Gb

จุดประสงค์หลัก
    - ใช้เรียน (ปี1-ปี4)
    - เล่นเกมได้บ้าง ไม่หนักมาก
    - ทนไม้ทนมือหน่อยนึง เพราะ ต้องแบก รถเมลล์ทุกวันครับ - -'

สองตัวนี้สเปค ถือว่าใกล้กันมากครับ ได้อย่างเสียอย่างจากHDD การ์ดจอ แล้วก็ กล้องwebcam ครับ
    บอดี้ ทั้งสองผมรับได้หมด อยากให้ช่วยแนะด้วยครับ เพราะผมรองานคอมมาร์ทต้นเดือนหน้าจะซื้อมาใช้แล้วครับ

ปล.สงสัยเรื่องการ์ดจอครับ ว่าของ ASUS เขียนต่อท้าย Vram แปลว่าอะไรเหรอครับ

Vram หรือ Video Ram ก้อคือแรมของการ์จอนะแหละครับพี่น้อง
    ส่วนถ้าให้ผมเลือกของเล่น Hp ดีก่านะครับ ถ้าจะเล่น Asus เล่นเป็น 1.8 ไปเลยครับคุ้มกว่าเยอะ(ใช้อยู่ครับ Asus นะ)

Comment

น่าจะเล่นเป็นAsus A8jp 1.8 ไปเลยะครับเพิ่มเงินอีดไม่กี่พันแรงกว่าเยอะ

Comment

ระหว่าง HP กับ Asus ..

ถ้าพิจารณาเฉพาะ Spec. ของตัวเครื่อง HP น่าซื้อกว่า
        ถ้าพิจารณาระยะเวลาการรับประกัน Asus น่าซื้อกว่า
        ถ้าพิจารณาจากค่าแรงและอะไหล่เมื่อตัวเครื่องหมดประกัน Asus น่าซื้อกว่า
        ถ้าพิจารณาจากความทนทานของตัวเครื่อง Asus น่าสนใจกว่า

ไม่แนะนำว่าต้องซื้อ Asus แต่อยากให้พิจารณารวมๆ หลายเรื่องรวมกัน

แต่ส่วนตัวผมแล้ว ถ้าจะซื้อ notebook เพื่อใช้เรียน(ย้ำ เรียนไม่ใช่เล่นเกมส์)
        โดยพิจารณาเรื่องความทนทานและศูนย์บริการเป็นหลัก ผมเลือก VAIO FJ77

Comment

HP น่าจะได้การ์ดจอดีกว่านี้น่ะ แหม CPU หรูดี แต่ การ์ดจอดิ เฮ้อ

ถ้าจะเล่น HP น่าจะเป็น dv6107tx

t5600 กับ Geforce Go 7400
          Last edited by numtik2005; 16 Oct 2006, 14:19:46.

Comment

A8JP ไปเถอะครับ 51900 เอง ค้มกว่ามาก เพิ่ม 1900 เนี๊ย กัดฟันเลยครับ หากไม่ไหวจริงๆก็ Je ก็ได้ครับ

Comment

โห...เอาไปเรียนนะเนี๊ย
              ถ้าเอาไปใช้งาน Spec มันจะขนาดไหนหว่า...
              อยากรู้จัง..555

Comment

ไวโอ้ คุณหนูไปหน่อยหรือป่าวเท่าที่ผมดูแล้ว ยังไม่ค่อยรู้สึกว่า Sony ทำอะไรที่ดีเกี่ยวกะคอมเท่าไรอ่ะครับ ค่อนข้างน้อยเพราะเท่าที่ดูมันเป็นลักษณะของ Mass Product ซะมากก่า (สวยแต่รูป ราคาก็สูงตาม หรูอย่างเดียว) หรือป่าว อันนี้เท่าที่ลองใช้จากของคนอื่นมาในสเปกที่ไล่ๆ กันนะครับ
                ปล. อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ จากที่เคยใช้เครื่องและลงโปรแกรมให้กับโนตบุคของเพื่อนหลาย ๆ คน

Comment

ถ้าได้ลองใช้งานจริง vaio โดดเด่นในหลายๆ เรื่องไม่ใช่แค่เพียงรูปลักษณ์ภายนอก
                  แม้แต่การลงโปรแกรมก็มี VAIO Recovery Utility ช่วยให้การลงวินโดว์ + โปรแกรม + ไดร์เวอร์
                  ง่ายและประหยัดเวลามากขึ้น

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความศรัธทาของแต่ละบุคคล

Comment

VAIO เน้นไปที่ Entertainment Notebook PC ครับ

โดย Sony จะ Bundle Software ที่เกี่ยวข้องกับ Entertainment ทั้งหลายไว้ให้เลย เปิดเครื่องแล้วพร้อมใช้งานซอฟท์แวร์ต่างๆได้ทันที โดยไม่ต้องลงเพิ่มเติม นั่นคือสิ่งที่ทำให้ Sony แพงกว่ายี่ห้ออื่น นอกเหนือจากค่า Design

ยอมรับครับว่า Sony ขายภาพลักษณ์มากกว่า Performance แต่ คุณภาพของชิ้นงานก็พิธีพิถันกว่าใครด้วยเช่นกัน รวมถึงศูนย์บริการที่สามารถติดต่อได้สะดวกกว่ายี่ห้ออื่นอยู่มาก ด้วยจำนวนศูนย์ที่กระจายอยู่แทบจะทุกแห่่งในประเทศ ทำให้ผลิตภัณฑ์ของ Sony ก็ได้เปรียบยี่ห้ออื่นอยู่เหมือนกันในเรื่องการบริการ และศูนย์ที่เข้าไปติดต่อได้

Sony เน้่นความง่ายและสะดวกของผู้ใช้เป็นหลัก จึงเหมาะกับผู้ที่งบพอสมควร แต่ไม่ชำนาญในการใช้งาน และเ้หมาะกับผู้ที่ต้องการภาพลักษณ์ที่ดูหรูหรา

Comment

ความเห็นส่วนตัวผมว่า

VAIO ออกจะเชิ่มๆ เฉยๆ ละด้วยซ้ำ

Comment

ทั้งนี้เองแล้ว ผม อยากทราบข้อเสียกับข้อได้เปรียบ ในการใช้งาน
                        ของ ทั้งสองรุ่นนี้นะครับ เพราะโดยส่วนตัวแล้วเคยได้ใช้ vaio มาเหมือนกัน
                        และยอมรับว่าคุณภาพ Vaio ดีมากครับ

แต่ทั้งนี้เอง เนื่องจากจำกัดด้วยงบประมาณที่ไม่สามารถเพิ่มเงินได้จริงๆ + ความคุ้มค่าในระยะยาว

ปล.สถานที่ผมซื้อก็คงเป็นฟอร์จูนอยู่แล้ว ซึ่งก็มีทั้งสองยี่ห้อในเรื่องของประกัน

Comment

Working...
                        X