Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6300 ธรรมดาๆ ที่ใช้ทุกวัน 24 Hr. ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6300 ธรรมดาๆ ที่ใช้ทุกวัน 24 Hr. ครับ

เอามาให้ดูเฉยๆ นะครับ พอดีมีเวลาว่างเลยจับมาทดสอบนิดหน่อย

สำหรับ MB Asus รุ่น P5B นี้ สำหรับผมเองผิดหวังอย่างแรงครับ OC ไม่ไปไหนเลย ขนาด Up Bios เรื่อยๆ แล้ว มันก็ยังเป็นเช่นเดิม สุดท้ายเลยต้องใช้แบบ นี้แหละครับ

และถ้าใครคิดว่าจะซื้อ P5B ล่ะก็ให้คิดใหม่ดีกว่า ลองไปหาตัวอื่นน่าจะเข้าท่ากว่านะ

ข้อมูลเครื่อง
    Core2 Duo E6300 1.86GHz , LGA775 Dual-Core, FSB 1066 MHz, L2 Cache 2MB, 65nm
    Asus P5B / LGA775 / Intel Core2 Duo ready / Intel P965+ICH8 / DDR2 800, 667, 533 Maximum 8GB
    Arctic Silver 5 (3.5g tube)
    Zalman CNPS9500-Cu LED
    Ram G.skill F2-6400PHU2-2GBNR PC800 5-5-5-15
    XFX GF7600GS UDL3 GeForce 7600GS, 256MB 400/800 MHz
    Barracuda 7200.10 ST3320620AS 320GB , 7200 RPM buffer 16 MB SATA-II
    Barracuda 7200.10 ST3250824AS 250GB , 7200 RPM SATA-II
    ASUS DRW-1608P3S , DVD±R 16X, DVD+RW 8X, DVD-RW 6X, DVD±R DL 8X, CD-R 40X, CD-RW 32X, DVD-RAM 5X
    Power DLP-420A 420W , 120mm fan adopted, acoustic noise&ripple
    Raidmax NinJa 918W, 120mm front fan, 120mm rear fan, 80mm LED side panel fan, no power supply, Transparent Side Panel Silver

รายละเอียดประมาณนี้แหละครับ

สำหรับการ Oc ที่ใช้งานปกติ
    ธรรมดาไฟเลี้ยง 1.300 V
    FSB 380 MHz
    DDR2 950 MHz 5-5-5-15
    ที่เหลือ Auto ครับ
    และสำหรับการ์ดจอจะอยู่ที่ 466/466 ครับ

ลอง Oc สุดๆ
    ไฟเลี้ยง 1.400 V มากกว่านี้ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะขี้เกียจหาทางระบายความร้อนนะครับ
    FSB 420 MHz
    DDR2 840 MHz 5-5-5-12
    ที่เหลือ Auto ครับ
    การ์ดจอไม่ได้ปรับเพิ่มครับ
    สำหรับผลทดสอบที่ผมพยายาม Oc นั้นจะมีแค่ 5 รูปนะครับ

การใช้งาน
    งานหลักโหลดบิท งานรองเล่นเกมส์ แปลงหนังนิดหน่อย ดังนั้นจึงไม่แน่ใจว่าคิดถูกหรือเปล่าที่ซื้อชุดนี้ เพราะแพงมากๆ เลย และเมื่อเทียบกับ Sempron แล้ว ผมเองน่าจะกลับไปใช้แค่ Sempron ก็พอแล้วล่ะ เพราะว่าก็ไม่ได้ใช้งานหนักหนาอะไร แถมเกมส์ทุกเกมส์ที่เล่น ก็ไม่ต่างกันเลย ระหว่าง CPU ดีๆ กับ ถูกๆ

แต่ไหนๆ ซื้อมาแล้วก็ใช้ไปเรื่อยๆ แหละ

Comment

Comment

Comment

Comment

Comment

ลอง Oc เท่าที่ได้ แต่ไม่ใช้งานจริงหรอกครับ เพราะเท่าที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ ผมว่าก็เร็วมากแล้วล่ะ

Comment

แรงแล้วคับท่าน ^^ ของผม ทำแรมเทพ TAP ไปแล้วตัวนึง

Comment

มันก็แรง พอๆ กะ fx 59 สมัยก่อนแย้วนิจ๊ะ

Comment

สเปกก้อคล้ายกันต่างกันที่ Ram

Comment

ขอถามคุณ Tumzaa1234 ครับว่าความเร็วที่ท่านเอามาโชว์นั่นเสถียรหรือเปล่า รันSuperPI32Mสองหัวพร้อมกันผ่านมั๊ยครับ ผมถามในกระทู้ของท่านไปครั้งนึงแล้วยังไม่ตอบเลย อยากทราบเป็นข้อมูล ขอบคุณครับ
                      Last edited by Deschutes; 15 Oct 2006, 21:28:37.

Comment

เอ้อ สงสัยมานานหล่ะครับ อธิบายทีนะครับ เห็นไอ daul-core เนี่ย core speed มันน้อยกว่า single-core หรอครับ อย่างของพี่ 2.7 เองอะ ไม่เข้าใจๆ เห็นอย่าง single-core มาถึงบางอันมัน 3 ghz แล้วอะครับ อธิบายทีนะครับ งงๆ อยู่นาน

Comment

ตอบคุณ copper

เท่าที่ผมทราบนะครับ Intel ออก Core 2 Duo ซึ่งถือเป็นชื่อทางการค้า ใช้เรียกแทน Pentium และใช้รหัสรุ่น E6xxx แทนความเร็วครับ ดังนั้นแล้วในตอนนี้ Intel กำลังเลียนแบบ AMD ในสมัยก่อนจนถึงปัจจุบัน ที่ใช้ รหัสตัวเลขแทนความเร็วนะครับ ผลที่ได้คือ E6300 ความเร็วเดิม 1.86 GHz แต่ทำงานได้เร็วกว่า Pentium ที่ความเร็ว 3.0 GHz เมื่อใช้โปรแกรมทดสอบนะครับ เช่น จำพวก Sisoft Sadra หรือ Super PI เป็นต้น

ปล. ตอบตามความเข้าใจของตนเอง ดังนั้นอาจผิดได้นะครับ อย่าเชื่อจนกว่าจะตรวจสอบข้อเท็จจริงก่อน

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
                            ขอถามคุณ Tumzaa1234 ครับว่าความเร็วที่ท่านเอามาโชว์นั่นเสถียรหรือเปล่า รันSuperPI32Mสองหัวพร้อมกันผ่านมั๊ยครับ ผมถามในกระทู้ของท่านไปครั้งนึงแล้วยังไม่ตอบเลย อยากทราบเป็นข้อมูล ขอบคุณครับ
                            ไม่ค่อยเสถียรชักเท่าไรอะครับ รัน32m 2หัวมะผ่านครับผมเด๋วว่างเมื่อไรจะเอาผล รันที่เสถียรและรัน 32m 2หัวผ่านมาให้ดูนะครับ ช่วงนี้ติดสอบเครียด วัน อังคารจะเอาผลมาให้ดูนะครับ

Comment

Originally posted by copper View Post
                              เอ้อ สงสัยมานานหล่ะครับ อธิบายทีนะครับ เห็นไอ daul-core เนี่ย core speed มันน้อยกว่า single-core หรอครับ อย่างของพี่ 2.7 เองอะ ไม่เข้าใจๆ เห็นอย่าง single-core มาถึงบางอันมัน 3 ghz แล้วอะครับ อธิบายทีนะครับ งงๆ อยู่นาน
                              ดูที่สถาปัตยกรรมเป็นหลักครับ dual coreบางรุ่นสัญญาณนาฬิกาสูงๆแต่ความแรงน้อยกว่า dual coreที่สัญญาณนาฬิกาต่ำกว่าก็มี เช่น PentiumD 630 3.0GHz. ยังสู้ Core2Duo E6600 2.4GHz.ไม่ได้เนื่องจากสถาปัตยกรรมต่างกัน (ต่างกันยังไงไปหาอ่านเองครับ)

ส่วน single core ที่สัญญาณนาฬิกาน้อยแต่แรงๆก็มี เช่น Athlon64 3000+ 1.8GHz. แรงพอๆกับ Pentium4 3.0GHz. ครับ

สรุป..... อย่าดูที่สัญญาณนาฬิกาเป็นหลักครับ ให้ดูประสิทธิภาพที่ได้ดีกว่า ไม่งั้นอาจโดนพวกร้านประกอบคอมหลอกเอาได้

Comment

Working...
                              X