Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับการต่อสายไฟเลี้ยง hdd sata หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับการต่อสายไฟเลี้ยง hdd sata หน่อยครับ

พอดีกำลังจะโมสายไฟเลี้ยง hdd sata สายเดิมที่เสียบกับ PSU มันมาแค่ 2 port ต่อ 1 เส้น
    ถ้าผมจะโมใส่ port เพิ่ม จาก 2 เป็น 5 port แล้วใช้แค่เส้นเดียว
    ไม่ทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
    ้hdd 80 gb 2 ลูก Raid 0
    Hdd 250 500 1TB อย่างล่ะ 1 เก็บข้อมูลครับ

ไม่มีใครทราบเลยเหรอครับ -*-

Comment

ไม่มีปัญหานะ เห็นมีหลายคนทำแบบนี้เหมือนกันครับ

Comment

ต้องดูว่าพาวเวอร์ของท่านไหวป่าวด้วยนะครับ

Comment

อ่อ.... ขอบคุณครับ เดี๋ยววันนี้ว่างจะลองทำดูครับ

Comment

ทำตั้งแต่เช้า กว่าจะเสร็จ -*-

Comment

งามดีแท้ พอมีหัวเหลือๆบ้างมั้ย อิอิ จาเอามาต่อยอด

Comment

ผมแกะเอาจาก สายแถมๆมาอ่ะครับ แล้วเปลี่ยนมาใช้สายเงินสีดำ มันเลยออกมาอย่างที่เห็นครับ

Comment

ถ้าพาวเวอร์ของท่านไม่แรงพอ ระวังมันจะพาฮาร์ดดิสกลับบ้านเก่าไปด้วยกันนะครับ (อาการเริ่มแรกของไฟไม่พอคือมันจะมีเสียง แกร๊ก ๆ ๆ ^_^ )

Comment

Originally posted by kingkong@lt40 View Post
                    ถ้าพาวเวอร์ของท่านไม่แรงพอ ระวังมันจะพาฮาร์ดดิสกลับบ้านเก่าไปด้วยกันนะครับ (อาการเริ่มแรกของไฟไม่พอคือมันจะมีเสียง แกร๊ก ๆ ๆ ^_^ )
                    ผมใช้ raidmax RS733 อ่ะครับ ก่อนหน้านี้ ใช้สาย 3 ชุด มันรก มาก จับยัดเหลือ ชุดเดียว งามเลยครับ

Comment

ดูเรื่องการกินกระแสด้วยน๊ะครับ ถ้าPSUท่านสายไฟเส้นเล็กอาจร้อนจนอ่อนนิ่ม จากนั้นก็จะละลาย แล้วก็.....

แฮๆๆๆๆ

Comment

ตอนนี้ต่อแบบนี้อยู่ครับ ยังไม่มีอะไรน่าสงสัยครับ

Comment

เคยทำ ได้สวย ไม่เกะกะ แต่เจอปัญหา hdd กินกระแสเยอะ แอมป์ไม่พอ หลุดบ่อย หลังๆเริ่มกระจายไปหัวละเส้น สบายใจกว่า รกหน่อย

Comment

ปัญหามีแน่คับ จาก 2 เป็น 5

ถ้าจะทำจริงๆแนะนำให้เปลี่ยนสายไฟทั้งเส้นคับ ให้มันใหญ่กว่าปกติ
                            หรือถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็ต้องมี คาปาซิเตอร์ต่อคร่อมสักตัว เพื่อสำรองไฟให้ทันใช้คับ
                            ซึ่งขนาดคาปาซิเตอร์จะใช้ไซด์ไหน ก็ต้องมาดูอีกทีนึง

แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลย ก็วัดดวง รอวันพังครับ

Comment

Working...
                            X