Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไครู้วิธี (ดอเด็ก)ดัดแผ่น อะคลิก มังอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไครู้วิธี (ดอเด็ก)ดัดแผ่น อะคลิก มังอ่ะ

ผมเบื่อกะรูปแบบเดิมๆของเคตอ่ะ เลยมาถามเพื่อนๆ ว่ามีวิธีป่ะ .ใจมาก.

ใช้สว่างนเจาะรู 1รู แล้วใช้เลื่อยฉลุ ค่อยๆๆ เลือยไปตามรูปที่เราต้องการครับ หรือไม่ก็ใช้ จิกซอว์ตัดเอาก็ได้ครับ แต่ใช้จิดซอว์ต้องใจเย็นนะครับไม่งั้นหักล่ะยุ่งเลย

Comment

ดอเด็ก .ดัตมะไช่ ตอเต่า ตัด

Comment

ใช้ความร้อนครับ ใช้พวกเตาไฟฟ้า ถือ***งๆ พอเริ่มอ่อนตัวค่อยๆดัด

หรือวางพาดแบบถ้าต้องการให้ได้ฉาก ระวังถ้าร้อนไปจะยืดเสียรูปได้ครับ

ถ้าแผ่นใหญ่ๆจะดัดยากหน่อย ที่ผ่านมา ใจร้อนไปหน่อยหักคามือตลอด

Comment

ไครู้วิธี (ดอเด็ก)ดัดแผ่น อะคลิก มังอ่ะ

เบื่อกับรู้แบบเดิมๆ

Comment

ถ้าแผ่นบางๆ กรีดๆ กับ คัทเตอร์ แล้วหัก +ใช้ กระดาษทราย หรือ ตะใบตกแต่ง
            ทุนเยอะหน่อย ก็ ซื้อเครื่องมาเลย มันสามารถตัดแผ่นเหล็กได้ด้วย อิอิ รวยหน่อยก็ซื้อเลย
            เจาะรูกับ สว่านแล้ว แยงใบมีด ปรื๊ดๆ แป๊บเดียวเสร็จ

Comment

อย่างที่เค้าพูดถูกแล้วครับ

Comment

ช่ายครับสะดวกดี

Comment

เห็นด้วยคับ ทำเสร็จแล้วมาแบ่งกันดูบ้างนะคับ

Comment

เค้าถามการ ดัด ไม่ใช่ ตัด งงมั้ยครับ ทำให้งอน่ะครับ ไม่ใช่ทำให้มันขาดจากกัน หัวข้อก็บอกว่า ดอเด็ก

Comment

งงกะคำถามนิดๆๆ แต่เท่าที่จับใจความได้ ตามท่านแรกหมดเลยครับ

Comment

เค้าต้องการ ดัดครับ ไม่ใช่ ตัด ผมว่าผมบอกวิธีไปแล้วในกระทู้เก่า ไม่รู้ทำไมถึงมาตั้งใหม่อีก

http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=1373

Comment

เอ่อ ตามันไม่ดี ตัด ดัด อิอิ - -"~ ถ้าดัดนี่ ..... ผมยังไม่เคยลอง

Comment

เท่าที่เคย ทำนะครับ (ไม่รู้ว่าเขาใช้วิธีไหนเหมือนกัน แต่ว่าวิธีผมก้อใช้ดีมาตลอดอ่ะคับ)

ขั้นแรกก็ต้อง ตีเส้นตรงมาตามแนวที่จะดัด มาก่อน
                            หลังจากตีเส้นแล้ว ก้อทำการตัดบริเวณขอบของอะคลีลิก ตามแนวเส้นตรงที่ตีไว้ ประมาณ2-3 ซม. ทั้ง 2 ด้านของแผ่น เพื่อเป็นแนวสำหรับการงอให้งอตรงจุดที่ต้องการ และงอได้ง่ายขึ้นครับ(ไม่เข้าใจก้อโพส หรือ PM มาได้ครับ)
                            จากนั้น หาแผ่นไม้หรืออะไรก้อได้ที่ทนความร้อนมาปิดด้านบนเส้นที่ตีไว้ (กันลมร้อนที่จะเป่าไปโดนส่วนที่ไม่ต้องการดัด ซึ่งอาจทำให้ไม่ได้รูปทรงที่ต้องการ)
                            ต่อมาวางแผ่นอะคลีลิกไว้ที่ขอบโต๊ะ ให้แนวเส้นที่ตี ตรงกับขอบโต๊ะ จะได้ดัดง่ายๆ
                            จากนั้นถ้าแผ่น อะคลีลิก ไม่หนานักก้อใช้ เครื่องเป่าลมร้อน เป่าตามแนวเส้นที่ตีไว้ เรื่อยๆ...... ในขณะที่เป่าก้อใช้อีกมือนึงคอยโยกว่า อะคลีลิกอ่อนตัวหรือยัง (ไม่เคยลองกับไดร์เป่าผมนะครับ ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือป่าว)
                            ถ้าโยกไปแล้ว ก้อเล่นได้ตามอัธยาศัยเลยครับ จะเอาทรงไหนก้อได้

ขอให้สำเร็จนะครับ

Comment

ในการดัดแผ่นอเคลิกของผมก็จะใช้ ความร้อนอย่างที่พี่ ๆ เขาว่าเลยครับ ถูกต้องครับ

Comment

Working...
                              X