Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัส ช่วยด้วยครับ....option หาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัส ช่วยด้วยครับ....option หาย

ช่วยด้วยครับมีไวรัสอะไรก็ไม่รู้ครับมันเข้ามาในเครื่องผมแล้วตัว option ก็หายไป
    จะต้องทำไงบ้างครับช่วยหน่อยครั..ผมซ่อนไฟร์ เยอะไม่สามารถเปิด Tools option สั่งโชว์ไฟร์ได้เลยงะครับ
    ทำไงดี........เดือนร้อนจริงๆๆครับ

อัพเดตโปรแกรมป้องกันไวรัสเป็นเวอร์ชันล่าสุดแล้วสแกนดูครับ
    ถ้าเป็นไปได้ ลองเข้า Safemode แล้วสแกน

Comment

เครื่องผมไม่มีโปรแกรมไวรัสงะ....ใช้ตัวไหนดีครับจะหามาลงไว้
      ครับ

Comment

แนะนำ bitdefender ครับใช้อยู่ดีมาก

Comment

ช่วยด้วยครับมีไวรัสอะไรก็ไม่รู้ครับมันเข้ามาในเครื่องผมแล้วตัว option ก็หายไป >>ไวรัสชื่อ W32.Rontokbro
          ลองดู http://www.pantip.com/tech/software/...SV2101845.html

Comment

โดน brontok แล้วครับ

http://www.thaiware.com/main/info.php?id=7560

Comment

เข้า Registry ได้เป่าครับ ถ้าได้ ก็ให้ ค้นหาคำว่า NoFolderOption ไรเนี่ยแหละ แล้วก็ลบมันทิ้ง อิอิ แต่มันเป็นไวรัสที่ข้างบนบอกอะครับ brontok

Comment

อืม หาลงไว้ซ่ะน่ะ อิอิ Anti-virus อ่ะ

Comment

พี่ครับตกลงไวรัสตัวนี้ จะทำไงที่จะเอา อ็อฟชั่น กลับมาได้ละครับ
                  ผมเคยจัดการมันแล้วแต่ ตรงที่ อ็อฟชัน ก็ไม่กลับมาซะทีเลยงะครับ
                  ช่วยหน่อยนะครับพี่ๆๆ
                  หรือผมต้องฟอแมทไหม่งะครับ........

Comment

หมูอ้วนมีแผ่นHiren หรือเปล่า เวอร์ 7 ขึ้นไปก็ใช้ได้ บู๊ตด้วย Hiren เลือกสแกนไรรัสด้วยแมคอาฟี มันจะฆ่าเรียบเลย
                    แต่โฟลเดอร์ออฟชั่นยังเปิดไม่ใด้ ให้แก้ตามนี้

Saveไฟล์ข้างล่าง เป็นไฟล์ชื่อ UnhookRegKey.inf แล้วคลิกขวา เลือก install

[Version]
                    Signature="$Chicago$"
                    Provider=Symantec

[DefaultInstall]
                    AddReg=UnhookRegKey

[UnhookRegKey]
                    HKLM, Software\CLASSES\batfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                    HKLM, Software\CLASSES\comfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                    HKLM, Software\CLASSES\exefile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                    HKLM, Software\CLASSES\piffile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                    HKLM, Software\CLASSES\regfile\shell\open\command,,,"regedit.exe "%1""
                    HKLM, Software\CLASSES\scrfile\shell\open\command,,,"""%1"" %*"
                    HKCU, Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System,DisableRegistryTools,0x00000020,0

---ถ้ายังแก้ไม่ใด้ บอกอีเมล์ใว้ มีไฟล์แก้ให้

Comment

ขอบคุณมากครับ......แต่ผมฟอแมทไปแล้วงะ
                      ....แต่แน่ใจว่ามันต้องมาอีก...เพราะในแมมยังไม่ได้ฟอแมท..
                      ..ถ้าเสียบเข้าไปก็คงจะเข้ามาอีก..ถ้ามันป็นจะใช้ดูครับ
                      ขอบคุณครับ

Comment

แบบว่าเคยโดนเหมือนกัน แล้วใช้ bitdefender มันก็ใช้ได้นะ ลองดู

Comment

ก่อนอื่นให้ไปดาวน์โหลด Removal Tool ของ BitDefender จากที่นี่ก่อนเลยครับ http://www.med.cmu.ac.th/secret/main...rontokA-en.exe เพราะที่เว็บของมันไม่มีให้ดาวน์โหลดแล้วล่ะครับ

เสร็จแล้วก็ดับเบิลคลิกที่ไฟล์ (ที่ดาวน์โหลดมา) มันก็จะทำการสแกน ฆ่าไวรัส และแถมยังเอา Folder Options กลับมาให้ด้วยล่ะครับ หลังจากรีสตาร์ทกลับเข้ามาอีกครั้ง ดีตรงนี้แหละ (ดีกว่าที่น้องนักศึกษาจากทางอีสานทำไว้แจกฟรีที่ไทยแวร์ดอทคอมเพราะของน้องเค้า Folder Options มันไม่กลับมาอ่ะ ) พอรีสตาร์ทกลับมาก็ใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัสอะไรก็ได้ ยี่ห้อไหนก็ได้ที่อัพเดทแพทฐานข้อมูลไวรัสแล้ว จัดการซะ... ตอนนี้มันไม่มีฤทธิ์เดชอะไรเหมือนตอนแรกแล้ว ใช้ msconfig และ regedit ไม่มีรีสตาร์ท หรืออาการดุร้ายอื่นๆ ตอนนี้เชื่องสนิทแล้วล่ะ จัดการสแกนทุกไดรว์เลย (อาจเหลือจากขั้นตอนแรกอีกนิดหน่อย ผมเคยเจอหนักเลยประมาณ 20,000 ไฟล์ จาก 200,000 กว่าไฟล์ วินโดว์เพี้ยนไปเลย )

หมายเหตุ : แต่หากมีผู้ใช้หลายคน หลายยูสเซอร์ อาจมีปัญหามั่งนะครับ เพราะฉะนั้นควรเข้าใช้งานในฐานะ Administrator ก่อนนะครับ อ้อ... หากปล่อยไว้นานมันยังทำลายบางส่วนของวินโดว์ไปด้วย ที่พบก็มีปัญหาบางทีก็เปลี่ยนรูปภาพ User Picture Profile ไม่ได้อ่ะครับ...

ลองใช้ดูแล้วกัน

Comment

Working...
                          X