Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Fat32 และ NTFS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Fat32 และ NTFS

คือผมจะเปลี่ยน Fat32 ของ HD ไปเป็น NTFS โดยใช้โปรแกรม partition Magic มันจะทำให้ข้อมูลใน HD ผมหายไปป่าวครับ หรือว่าเปลี่ยนได้เลยครับ

ขอผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างแรง

ไปเจอเครื่องของเพื่อนซื้อมาเเล้วเป็นFAT32 มีปัญหา ก็เลยConvertเป็นNTFSให้เลย ข้อมูลอยู่ครบครับ

Comment

เหมือนมันมีคำสั่งอะไรซักอย่างที่พิมใน dos แล้วจะเปลี่ยนง่ะ

ผมก็ใช้ ตอนลง เกม ข้อมูลไม่หาย

Comment

ข้อมูลไม่หาย ยังอยู่ครับครับ

แต่ขณะทำ อย่าใช้เครื่องจะดีที่สุดครับ

ปล่อยให้มันทำงานไปอย่างนั้น...... และรอครับ

Comment

convert ข้อมูลไม่เปลี่ยนค๊าบ

Comment

จะแปลง Fat 32 ของไดว์ให้เป็น NTFS

แปลงระบบ FAT32 ให้เป็น NTFS
            ไปที่ start >run พิมพ์ Convert X: /FS:NTFS
            [X คือ ไดร์ฟที่จะเปลี่ยน]

ระหว่าง ไดร์ฟ: กับ / ต้องมีเว้นวรรค แล้วกด ok แล้วจะมีการยืนยันกด yes
            ไปเรื่อยๆแล้วกด enter เพื่อ restart
            แล้วก็รอจะเข้า windows ใหม่ ก็เรียบร้อย

Comment

แบบท่านด้านบนเจ๋งดีครับ

เเต่ถ้าท่านไม่ไว้ใจใครหน้าไหนเพราะขอมูลขอเราเป็นสิ่งสำคัญที่สุดเอามาทำกันเล่นๆไม่ได้

ก็ย้ายเลยครับ ย้ายข้อมูลไปไดร์อื่น เเล้วคลิกขวา กด Format ซะ เเล้วเลือกการ format เป็น NTFS ซะ จบ.....

Comment

ถ้าทำตามท่าน rompudtarn

ถ้าทำตามท่าน rompudtarn ชื่อ drive ต้องเปลี่ยน Local Disk ก่อนนะถึงจะทำได้ครับ ข้อมูลไม่หาย 1000% ส่วน drive ที่เป็น OS มันจะให้ restat แล้วไปเปลี่ยนนอก windows นะ

Comment

Working...
                X