Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสก์ ลบข้อมูลไม่ได้รีเครื่องแล้วมันกลับไปเหมือนเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสก์ ลบข้อมูลไม่ได้รีเครื่องแล้วมันกลับไปเหมือนเดิม

สงสัยจะโดนไวรัส
    แต่ไม่ใช่ตัวเรียกค่าไถ่นะ
    จะลบไฟล์ เปลี่ยนการตั้งค่าอะไรในฮาร์ดดิสก์มันไม่ยอมเลยรีเครื่องแล้วมันกลับมาเหมือนเดิม
    จะ format ก็ขึ้น error
    จนปัญญาอย่างแรง
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะ

งืดด

Comment

หลังจากพยายามลบไฟล์มาครึ่งวัน
      จนมันเหลือ 15% แล้วพอหยุดไปแป๊ปเดียวไฟล์ทั้งหมดที่ลบไปก็กลับมา

Comment

แนะนำเอาHDDไปใส่ในคอมตัวอืนครับ ใช้คอมตัวอืนแก้ครับ

Comment

ลองแล้วก็ไม่ได้พยายามลบไฟล์แล้วมันก็กลับมาใหม่เอง
          Format ก็ ไมได้
          DISKPART แล้วก็ไม่ช่วย
          คล้ายๆว่ามัน Read only แต่ดูข้อมูลใน DISKPART
          ก็ไม่ Read only
          Last edited by MayheM; 29 May 2017, 16:01:00.

Comment

ถ้าhddติดไวรัส[ไดร์c] เอาไปรัน[ไวรัสยังทำงานได้อยู่ครับ]
            จำเป็นต้องใช้คอมตัวอืน format ครับ ถ้าhddลูกนั้น ไม่เสียหาย
            ยังดีเทคได้อยู่ และไม่ติดอะไร สามารถlow level formatให้เกลี้ยง
            ได้ครับ อาจจะใช้โปรแกรม patition wizard ลบครับ ถ้าจะใช้คอมตัวเดิม
            hddลูกเดิม[คงต้องใช้แผ่น utility พวก win7-10 pe ]มาช่วยครับ

Comment

ใช้คอมตัวอืน format

WARNING, ALL DATA ON NON-REMOVABLE DISK
              DRIVE E: WILL BE LOST!
              Proceed with Format (Y/N)? y
              Formatting 111.8 GB
              Volume label (32 characters, ENTER for none)? Fast Death
              Creating file system structures.
              The first NTFS boot sector is unwriteable.
              All NTFS boot sectors are unwriteable. Cannot continue.
              Format failed.

Comment

ลองหา patition wizard server แล้วติดตั้งในเครืองดูครับ
                หรือลองหาเพือนๆ แล้วให้เพือนลองทำดูครับ warning ด้าน
                บน ตั้งแต่จับมา จะเป็นเกี่ยวกับhardwearซะมากกว่าครับ
                หาโปรแกรม hdd tune มาเช็ค heath ของhddลูกนี้ดูครับ
                แบบรูปนี้ครับ

Comment

ใช้พวก OS Usb ก้ได้ครับ
                  พวก WinPE พวก HirenCD
                  หรือ Parted Magic ก็ง่ายดี

HDD ผมโดน HDtune Warning เพียบก็ไม่เจออาการดังที่ว่ามานะครับ

Comment

Originally posted by MayheM View Post
                    ใช้คอมตัวอืน format

WARNING, ALL DATA ON NON-REMOVABLE DISK
                    DRIVE E: WILL BE LOST!
                    Proceed with Format (Y/N)? y
                    Formatting 111.8 GB
                    Volume label (32 characters, ENTER for none)? Fast Death
                    Creating file system structures.
                    The first NTFS boot sector is unwriteable.
                    All NTFS boot sectors are unwriteable. Cannot continue.
                    หัวเขียน น่าจะเสียครับ (อ่านได้/เขียนข้อมูลอะไรไม่ได้เลย)

Comment

น่าจะเสียแหละ แบบนี้จะเคลมได้ไหม
                      คราวนี้อยากสอบถามคือ กล่องมันเขียนว่าประกัน 3 ปี แต่ไม่ได้เขียนว่า streak
                      แต่ลองเช็คดู ที่เวบ มันก็ขึ้นว่ามีประกัน ที่ streak แบบนี้จะเคลมได้ไหม

Comment

มาตั้งกระทู้ตรงนี้ครับ มีผู้รู้หลายท่านครับ
                        https://www.overclockzone.com/forums...php/96-Storage

Comment

Working...
                        X