Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ SSD ให้ Dee Dee กันดีก่า(?)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งเคยจับ ssd ครั้งแรก m6e

เจอกระทู้แนะนำอันนี้เข้าไปมีประโยชน์มาก ๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^

Comment

• อยากทราบว่า Window 8.1 เราสามารถย้ายที่อยู่Temp ไปไดฟ์อื่นได้รึเปล่าครับ?
      เห็นเพื่อนบอกว่า 8.1 ย้ายไม่ได้ ถ้าใช้SSDจะทำให้เต็มเร็ว

Comment

• สำหรับใครที่ใช้ SSD แล้วเล่นโปรแกรม After effect หรือ Photoshop CS 6 นะคะ (ver.อื่นเป็นไหมไม่ทราบ)
        ขอเตือนว่าอย่าเปลี่ยนการตั้งค่าในส่วนของการจัดการย้าย Temp files ที่หัวข้อ Environment Variables โดยเด็ดขาดนะคะ

ถ้าทำแล้วจะเกิดผลที่ Photoshop ต้องรันโดย admin แล้วก็อีกอันที่แย่มากๆคือ รันบางโปรเจคใน After effect แล้วจะเด้งแจ้งว่า
        After Effects error: Not enough memory to initialize PSL. ( 83 :: 8 )
        แล้วก็เด้งแจ้ง ปลักอินเออเร่อ อีกยาวเป็นหางว่าว

อย่าแก้นะคะ เตือนแล้วนะ แต่จะลองดูก็ได้ มีปัญหาก็แค่ปรับกลับมาที่ %USERPROFILE%\AppData\Local\Temp เหมือนเดิมแค่นั้นแหละ

ของเราทำตามลิ้งค์นี้ค่ะ

http://www.newsatellitethailand.in.t...043_th?lang=th

Comment

• ตอนนี้ใช้ Plextor M6S 128GB อยู่ ใช้มาประมาณ 5-6 วันแล้วครับ แรก ๆ ไวปริ้ดปร้าดมาก ไม่อืดเลย
          พอมา วันนี้ครับ หลังจากลงโปรแกรมเพิ่ม และอัพเดทวินโด้ไปเป็นที่เรียบร้อยบลา ๆ
          แล้วต้องรีสตาร์ท คราวนี้พอเข้าหน้าล็อกอิน กรอกพาสเพื่อเข้าวินโด้ ต้องรอประมาณ นาที เกือบ ๆ 2 นาทีเลยครับ
          อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร แต่ตอนเข้าวินโด้เสร็จ ทุก ๆ อย่างก็เร็วเป็นปกติที่มันเคยเป็น งง ๆ เหมือนกันครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ถ้ามันมีปัญหาจริง ๆ วันพรุ่งนี้จะเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ เพราะยังอยู่ในเงื่อนไข 7 วัน

Comment

• ถ้าใช้ SSD แล้วต้องการใช้งานแบบ external และสามารถ Clone ได้ด้วย
            แนะนำ docking รุ่นล่าสุด ของ orico รุ่น 6828us3 ที่รองรับการ tranfer Up to 400 MB/s

http://www.oricothailand.com/2011/in...fo&product=661

Comment

• SSDมีข้อจำกัดเรื่องการเขียนที่บ่อยเกิน จนมีการแนะให้ย้ายหน่วยความจำหรือที่เก็บ และที่เขียนจากการดาวโหลดกับบิทบ่อยแล้วลบทิ้งบ่อยตลอด24ชม. แบบนี้ก็ไม่ไหวเลยสินะ

ถ้าพูดถึงที่เก็บที่สำรองที่ชั่วคราว ต้องลงที่HDDหมดเลยหรือเปล่า และตอนนี้มีSSDยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่ทนการเขียนบ่อยได้นานเกินหลายปีบ้างอ่ะ

Comment

• ตอนนี้มี version ใหม่ สามารถทำ secure erase กับ ssd แบบ NVME ได้ ลองหาเสริชเอาดู ผมแนบlink ไม่เป็น version เก่าๆมันมองไม่เห็น ssd แบบ M.2 NVME

Comment

• จากที่ผมดูๆมามันก็ใช้ได้เยอะอยู่น่ะครับ ดูที่ค่า tbw สมมุติ 150tbw ตามความเข้าใจผมคือเขียนได้ประมาณ150tb ถ้ามาลองคำนวนดู
                  150tb=150000gb (ตีเป็นตัวเลขกลมๆ)
                  ถ้าเขียนวันละ50gb ก็จะใช้ได้ 150000/50 ก็จะใช้ได้ 3000วัน
                  คิดเป็นปีก็ 3000/365 ได้ประมาณ8.2ปี ถ้าได้ตามนี้ผมว่ามันนานอยู่น่ะครับ เผลอๆนานกว่าฮาดดิสธรรมดาอีก

Comment

• Originally posted by exit View Post
                    SSDมีข้อจำกัดเรื่องการเขียนที่บ่อยเกิน จนมีการแนะให้ย้ายหน่วยความจำหรือที่เก็บ และที่เขียนจากการดาวโหลดกับบิทบ่อยแล้วลบทิ้งบ่อยตลอด24ชม. แบบนี้ก็ไม่ไหวเลยสินะ

ถ้าพูดถึงที่เก็บที่สำรองที่ชั่วคราว ต้องลงที่HDDหมดเลยหรือเปล่า และตอนนี้มีSSDยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่ทนการเขียนบ่อยได้นานเกินหลายปีบ้างอ่ะ
                    จากที่ผมดูๆมามันก็ใช้ได้เยอะอยู่น่ะครับ ดูที่ค่า tbw สมมุติ 150tbw ตามความเข้าใจผมคือเขียนได้ประมาณ150tb ถ้ามาลองคำนวนดู
                    150tb=150000gb (ตีเป็นตัวเลขกลมๆ)
                    ถ้าเขียนวันละ50gb ก็จะใช้ได้ 150000/50 ก็จะใช้ได้ 3000วัน
                    คิดเป็นปีก็ 3000/365 ได้ประมาณ8.2ปี ถ้าได้ตามนี้ผมว่ามันนานอยู่น่ะครับ เผลอๆนานกว่าฮาดดิสธรรมดาอีก

Comment

• Originally posted by Tenkung26 View Post
                      ตอนนี้ใช้ Plextor M6S 128GB อยู่ ใช้มาประมาณ 5-6 วันแล้วครับ แรก ๆ ไวปริ้ดปร้าดมาก ไม่อืดเลย
                      พอมา วันนี้ครับ หลังจากลงโปรแกรมเพิ่ม และอัพเดทวินโด้ไปเป็นที่เรียบร้อยบลา ๆ
                      แล้วต้องรีสตาร์ท คราวนี้พอเข้าหน้าล็อกอิน กรอกพาสเพื่อเข้าวินโด้ ต้องรอประมาณ นาที เกือบ ๆ 2 นาทีเลยครับ
                      อยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไร แต่ตอนเข้าวินโด้เสร็จ ทุก ๆ อย่างก็เร็วเป็นปกติที่มันเคยเป็น งง ๆ เหมือนกันครับ

ช่วยหน่อยนะครับ ถ้ามันมีปัญหาจริง ๆ วันพรุ่งนี้จะเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ เพราะยังอยู่ในเงื่อนไข 7 วัน
                      1. reset window 2. ไปโหลด Tool ที่หน้าเวป Plextor มาเช็ดและอัพเฟริมแวร์ดูก่อน

Comment

• เป็นประโยชน์มากๆ ครับ ขอบคุณมากครับ!

Comment

• ขยายความไว้ตรงนี้ซะดีกว่า นานมากแล้วขี้เกียจไปแก้ 555+ ปล่อยเป็นอนุสาวรีย์ สมัยครั้ง OS ยังไม่รู้จัก SSD
                          และ SSD ยังเปราะเป็นแก้วอยู่ อิอิ

OS สมัยใหม่รู้จัก SSD ดีแล้วสมัยนี้ และจะdetect และปรับตั้งให้ SSD ทำงานได้ดีๆโดยอัตโนมัติ
                          เพราะงั้นในส่วนการปรับตั้ง OS เช่นการตั้ง TRIM, การปิด Defragment บน SSD, ปิด prefetch... ต่างๆ,
                          และอื่นๆในส่วนการทำงานของ OS กับ SSD ลงวินสิบแล้วก็ไม่ต้องไปทำไรกับมันแล้ว คือมันตั้งต่างๆเองเรียบร้อยแล้ว

แต่ก็ยังมีหลายอย่างที่ยังมีประโยชน์ และ/หรือ
                          สมควรลองตรวจเช็คบ้างเพื่อความแน่ใจ/สบายใจ
                          เช่น การตรวจสอบการติดตั้ง ตรวจสอบ Firmware, ตรวจสอบสุขภาพ
                          การตรวจว่า TRIM เปิดใช้งาน ...
                          อีกส่วนก็คือการดูการจัด partition และการAlign partition ให้เหมาะสมกับ SSD
                          เป็นต้น ไม่ได้เสียเวลาอะไรนัก

ส่วนของpage file OS สมัยใหม่ก็จัดการการใช้งานได้ดี ในส่วนนี้ก็ให้ OSปรับ หรือจะปรับเองก็ได้ ตามชอบ
                          ส่วนของการย้าย Folders ต่างๆ ก็อีกเหมือนกันย้าย ไม่ย้ายก็ตามชอบ SSD สมัยนี้ก็ทนพอสมควรแล้ว

เป็นส่วนตัว
                          ผมก็ยังย้าย Downloads folder ไปที่อื่นเพื่อความสะดวกในการจัด และ เนื่อที่เก็บ
                          ย้ายCache ของ Firefox, Chrome ไปลง Ramdrive เพื่อความเร็ว และล้างง่าย
                          ย้าย Temp ไปลง Ramdrive อีกเหมือนกัน เพื่อความเร็ว และล้างง่าย พวกนี้ Restart ก็ clear หมด ดี ง่าย สะดวก 555+

กรณี Temp นี่มีข้อจำกัดหน่อย Ramdrive ถ้าขนาดเล็กไปเวลา Install software ขนาดใหญ่เกินก็อาจมีปัญหา
                          หรือแตกไฟล์ขนาดใหญ่เกินก็อาจมีปัญหา
                          หรือโปรเกรมที่ใช้งาน Temp ขนาดใหญ่ๆ ถ้าเกินก็อาจมีปัญหา
                          เนื่องจากไม่ได้เจอบ่อยๆ ผมใช้เปลี่ยน Environment variables ของ TEMP เอา เวลาต้องการ วิธีการก็
                          วิธีเดียวกับการเปลี่ยน Temp ไปลง Ramdrive น่ะแหละ ทำกลับไป/มา

เพราะงั้นใครจะย้ายอะไร/จัดการ/ปรับตั้ง ยังไงก็ตามชอบ ตามสะดวกครับ

================

การใช้งาน Hibernate ที่ผมปิด เพราะไม่ต้องการใช้งาน Hibernate ในบางเครื่อง(ที่ไม่ค่อยได้ปิด)
                          ต้องการให้เมื่อปิดแล้วปิด เวลาเปิดใหม่ให้เริ่มใหม่แบบfreshๆ cleanๆ

ส่วน ถ้าการใช้งานเป็นแบบ cassual ทั่วๆไป ปิดเปิดเครื่อง ทำงานต่อ เล่นต่อ ไรต่อได้ โดยเฉพาะถ้าใช้ SSD
                          (SSD สมัยนี้จุเยอะ อึดพอตัว ราคาไม่แพง ตอนผมซื้อแรกๆสมัยนู้น(เหมือนนานเลย จริงๆไม่กี่ปีเอง) เหยียบหมื่นได้มา 120GB
                          เดี๋ยวนี้ได้เป็นTBแล่ว )
                          แนะนำให้ลองใช้ Hibernate แทนการ Shutdown ดู
                          อาจรู้สึกว่าชีวิตสบาย มีความสุข สะดวกรวดเร็วขึ้น ก็เป็นได้นะเออ

Comment

• ผม sleep อย่างเดียว ไม่เคยปิดเครื่องเลย

Comment

• Sleep ก็ใช้ได้ครับกินไฟมากกว่า hibernate หน่อย แต่ถ้าไฟดับรึอะไรก็หาย เปิดกลับก็เป็นแบบบูทใหม่ปกติ(ไม่เป็นไร)
                              เพราะ Sleep มันยังเก็บค่าไว้บนแรมต้องการไฟเลี้ยงอยู่บ้าง
                              ส่วน hibernate มันเก็บลงดิสก์แล้วปิดไฟ เพราะงั้นปิดนานๆก็ไม่ต้องห่วงไรเท่าไหร่

Comment

• allow file on this drive to have contents indexed <= ตัวนี้ยังจำเป็นต้องเอาออกอยู่ไหมครับ

Comment

Working...
                                X