Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B Onboard ทั้งหลายนี่ North Bride & South Bridge จะร้อนกว่า M/B ทั่วไปหรือเปล่า?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B Onboard ทั้งหลายนี่ North Bride & South Bridge จะร้อนกว่า M/B ทั่วไปหรือเปล่า?

M/B Onboard ทั้งหลายนี่ North Bride & South Bridge จะร้อนกว่า M/B ทั่วไปหรือเปล่า?
    เห็นไปถามในกระทู้ของผู้ผลิดบอร์ดยี่ห้อนึงมาเขาว่างั้น แก้ตัวหรือเปล่า?

อะไร onboard ครับ vga หรือ sound หรือ LAN ส่วนใหญ่พวกนี้ก็ onboard กันอยู่แล้วทั้งนั้น ถ้าไม่อยากใช้ก็ซื้อการ์ดแยกต่างหากมาเสียบก็ได้ครับ เราไม่ได้ใช้ก็เหมือนกับมันไม่ทำงานก็ไม่ร้อนหรอกครับ เข้าไป disable ได้หมดใน bios อ่ะ ซื้อแบบ onboard มาก็เหมือนได้ของแถม ใช้หรือไม่ใช้ก็แล้วแต่คุณ

Comment

อ่า เข้าใจคำถามละ
      ที่ จขกท.ต้องการถามคือ ถ้า VGA On board จะร้อนกว่าแบบไม่ On มั้ย (ใช่มะครับ)

ที่เคยๆเล่นมานะครับ(ไม่มีข้อมูลทางเทคนิคมายืนยัน) พวกที่มี VGA on จะร้อนกว่าอยู่หน่อยนึงครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าร้อนมากมายอะไรนะ เหตุผลที่มันร้อนกว่าก็เพราะ ตัว N/B มีการรวมเอาชิปVGA เข้าไปด้วย(ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเวลาพวกนี้ทำงานจะมีอุณหภูมิที่สูงขึ้นอยู่แล้ว)

ส่วนพวกอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆที่เกี่ยวกับภายนอก I/O จะเปงหน้าที่ของ S/B ก็ไม่ได้ทำงานหนักเลยไม่ร้อนงับ

แต่พวกรุ่นใหม่ๆหน่อยยังไมรุว่ามันต่างกันมากรึป่าว ผมก็งูๆปลาๆอ่ะครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมดีก่า

Comment

เท่าที่เล่นมา ผมก็เห็นร้อนทุกตัวนะ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
          เท่าที่เล่นมา ผมก็เห็นร้อนทุกตัวนะ
          เคยใช้มารู้สึกว่าจะร้อนๆ อะ เปิดมา 50c ละ เล่นไปเลยๆ 60c+ หุหุหุ
          ASUS P5L-MX

Comment

South Bridge มันร้อนกว่า NorthBridge(ที่มีIntegrateGraphic อีกอ่ะ) สงสัยเพราะ South Bridge ซิงค์เล็กเกิน

Comment

ร้อนครับ เคยจับดู จะใช้ก็เปลี่ยนซิงค์นิดหน่อยน่าจะดี

Comment

เครื่องผม sb เย็น nb ร้อน

Comment

Working...
                X