Announcement

Collapse
No announcement yet.

WinXP Shutdown ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• WinXP Shutdown ไม่ได้ครับ

winXP Shutdown ไม่ได้ครับ ขึ้นข้อความค้าง

It's now safe to turn off your computer.

เคยมีคนแนะนำ ให้ Enable APM แต่ของผมเป็น winXP Ver2002 ไม่อยากลงใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

ดีนะมันไม่ขึ้นว่า It's not safe to turn off your computer เหอๆ ขำๆ นะ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า

Comment

เหอๆ พิมพ์ผิด ต้องเป็น

It is now safe to turn off your computer.

Comment

It's now safe to turn of your computer แสดงว่า มีปัญหาเกิดขึ้นกับ Advanced Power Management ให้ตรวจสอบวินโดวส์ก่อนครับ โดยการคลิ้กขวาที่เดสก์ทอป แล้วเลือก Properties คลิ้กแท็บ Screen Saver แล้วคลิ้กปุ่ม Power… จากนั้นคลิ้กแท็บ APM (ถ้าไม่พบแท็บนี้ แสดงว่าปัญหาเกิดในส่วนการตั้งค่าฮาร์ดแวร์) แล้วเลือก Enable Advanced Power Management Support แล้วคลิ้ก OK

Comment

เครื่องเก่าไปป่ะครับ หรือเครื่องใหม่ ถ้าเครื่องเก่า ตอนลงวินโดวส์ ช่วงที่โหลด driver จอสีฟ้า (ที่มีให้กด f2 f5 อะไรนั่นอ่ะ) กด F5 (หรือ F6 ไม่แน่ใจ) จะเข้าไปตั้งค่าเรื่อง APM ได้ครับ มันไม่แสดงให้ดูกจิง แต่กดเข้าไปปรับได้ครับ

Comment

ขอบคุณท่านทั้งหลายครับ เครื่องมันเก่าไปหน่อย
            ลองเข้าไปดูตรง Power Options แล้วไม่มี APM แสดงว่าตอนลงไม่ได้ปรับเลือกไว้ ไม่อยากลงใหม่อีกครับ

Comment

Working...
            X